11:19 | 06/07/2022
Loading...

Nhà mạng gửi tin nhắn quảng cáo dịch vụ lúc 23 giờ có đúng quy định pháp luật không?

Nhà mạng gửi tin nhắn quảng cáo dịch vụ lúc 23 giờ có đúng quy định pháp luật hay không? Mức xử phạt với hành vi gửi tin nhắn quảng cáo dịch vụ lúc 23 giờ như thế nào?  Dạo gần đây có một vài nhà mạng gửi tin nhắn cho tôi vào lúc 23 giờ lúc tôi đi ngủ. Điều này khiến tôi khó ngủ vì đây là thời điểm tôi vừa mới chợp mắt. Cho tôi hỏi là nhà mạng gửi tin nhắn quảng cáo dịch vụ vào giờ này có đúng quy định pháp luật không? Xin cảm ơn!

Nhà mạng gửi tin nhắn quảng cáo dịch vụ lúc 23 giờ có đúng quy định pháp luật hay không?

Căn cứ Điều 24 Luật Quảng cáo 2012 quy định về quảng cáo trên phương tiện điện tử, thiết bị đầu cuối và các thiết bị viễn thông khác như sau:

1. Quảng cáo bằng hình thức gửi tin nhắn, thư điện tử quảng cáo:

a) Tổ chức, cá nhân chỉ được phép gửi tin nhắn và thư điện tử quảng cáo khi có sự đồng ý trước của người nhận;

b) Nhà cung cấp dịch vụ thông tin điện tử, viễn thông chỉ được phép gửi tin nhắn, thư điện tử có nội dung quảng cáo về các dịch vụ của mình; chỉ được gửi tin nhắn quảng cáo đến điện thoại trong khoảng thời gian từ 07 giờ đến 22 giờ; không được gửi quá ba tin nhắn quảng cáo đến một số điện thoại, quá ba thư điện tử đến một địa chỉ thư điện tử trong vòng 24 giờ, trừ trường hợp có thỏa thuận khác với người nhận;

c) Tổ chức, cá nhân quảng cáo phải bảo đảm cho người nhận có khả năng từ chối quảng cáo; phải chấm dứt ngay việc gửi tin nhắn, thư điện tử quảng cáo nếu người nhận thông báo từ chối quảng cáo và không được thu phí dịch vụ đối với thông báo từ chối của người nhận.

2. Quảng cáo bằng các hình thức khác trên phương tiện điện tử, thiết bị đầu cuối và các thiết bị viễn thông khác phải tuân theo các quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

Theo đó, nhà mạng gửi tin nhắn quảng cáo dịch vụ lúc 23 giờ cho bạn là không đúng quy định pháp luật.

Mức xử phạt với hành vi gửi tin nhắn quảng cáo dịch vụ lúc 23 giờ như thế nào? 

Căn cứ Điểm q Khoản 4 Điều 94 được bổ sung bởi Điểm c Khoản 32 Điều 1 Nghị định 14/2022/NĐ-CP như sau:

4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

q) Gửi tin nhắn quảng cáo ngoài khoảng thời gian từ 07 giờ đến 22 giờ mỗi ngày hoặc gọi điện thoại quảng cáo từ 08 giờ đến 17 giờ mỗi ngày mà không có thỏa thuận với người sử dụng;

Như vậy, hành vi gửi tin nhắn quảng cáo dịch vụ lúc 23 giờ sẽ bị xử phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

Trân trọng!

Tạ Thị Thanh Thảo

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào