11:20 | 25/06/2022
Loading...

Vợ chồng đã ly hôn có được kết hôn lại không?

Hai vợ chồng đã ly hôn có được kết hôn lại hay không? Nơi đăng ký kết hôn đối với trường hợp kết hôn lại là ở đâu? Chào anh chị, cho tôi hỏi hai vợ chồng tôi đã ly hôn. Tuy nhiên, sau quá trình ly hôn do cảm thấy sống không thể thiếu nhau nên em đã quyết định sống chung trở lại. Anh chị cho em hỏi hai vợ chồng đã ly hôn có được kết hôn lại hay không? Nhờ anh chị tư vấn. cảm ơn anh chị đã hỗ trợ.

Hai vợ chồng đã ly hôn có được kết hôn lại hay không?

Tại Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định như sau:

1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.

Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

2. Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.

Căn cứ theo quy định hiện hành, trong trường hợp hai vợ chồng đã ly hôn mà muốn kết hôn lại thì hoàn toàn có thể đăng ký kết hôn lại theo quy định.

Nơi đăng ký kết hôn đối với trường hợp kết hôn lại là ở đâu?

Tại Điều 17 Luật Hộ tịch 2014 có quy định về thẩm quyền đăng ký kết hôn và nội dung Giấy chứng nhận kết hôn như sau:

1. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn.

2. Giấy chứng nhận kết hôn phải có các thông tin sau đây:

a) Họ, chữ đệm và tên; ngày, tháng, năm sinh; dân tộc; quốc tịch; nơi cư trú; thông tin về giấy tờ chứng minh nhân thân của hai bên nam, nữ;

b) Ngày, tháng, năm đăng ký kết hôn;

c) Chữ ký hoặc điểm chỉ của hai bên nam, nữ và xác nhận của cơ quan đăng ký hộ tịch.

Như vậy, trong trường hợp hai vợ chồng là người Việt Nam thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ sẽ là nơi đăng ký kết hôn đối với trường hợp kết hôn lại.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Ly hôn

Huỳnh Minh Hân

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào