09:58 | 28/06/2022
Loading...

Thiết bị phục vụ thi công vi phạm khổ giới hạn tiếp giáp kiến trúc đường sắt bị xử phạt thế nào?

Thiết bị phục vụ thi công vi phạm khổ giới hạn tiếp giáp kiến trúc đường sắt bị xử phạt như thế nào? Khổ giới hạn tiếp giáp kiến trúc đường sắt là gì? Gần tôi có một công trình đang thi công, tôi hay thấy những người làm ở đây hay để thiết bị phục vụ thi công lấn chiếm khổ giới hạn tiếp giáp kiến trúc đường sắt. Cho tôi hỏi hành vi này bị phạt vi phạm hành chính như thế nào? Xin cảm ơn!

Thiết bị phục vụ thi công vi phạm khổ giới hạn tiếp giáp kiến trúc đường sắt bị xử phạt như thế nào? 

Căn cứ Điểm c Khoản 1 và Điểm a Khoản 5 Điều 54 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về mức xử phạt đối với thiết bị phục vụ thi công vi phạm khổ giới hạn tiếp giáp kiến trúc đường sắt như sau:

1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Để vật tư, vật liệu, máy móc, thiết bị phục vụ thi công vi phạm khổ giới hạn tiếp giáp kiến trúc đường sắt khi khu gian chưa được phong tỏa hoặc hết thời gian phong tỏa khu gian.

5. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 1 Điều này buộc phải đưa vật tư, vật liệu, máy móc, thiết bị ra khỏi khổ giới hạn tiếp giáp kiến trúc đường sắt;

Theo đó, hành vi thiết bị phục vụ thi công lấn chiếm khổ giới hạn tiếp giáp kiến trúc đường sắt sẽ bị xử phạt hành chính tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức. Tuỳ vào người có trách nhiệm trong hành vi để vật liệu này sẽ xử phạt theo mức trên. Đồng thời, buộc phải thiết bị ra khỏi khổ giới hạn tiếp giáp kiến trúc đường sắt.

Khổ giới hạn tiếp giáp kiến trúc đường sắt là gì?

Căn cứ Điểm g Khoản 2 Điều 3 Nghị định trên định nghĩa khổ giới hạn tiếp giáp kiến trúc đường sắt như sau:

g) Khổ giới hạn tiếp giáp kiến trúc đường sắt là khoảng không gian dọc theo đường sắt đủ để tàu chạy qua không bị va quệt;

Trân trọng!

Tạ Thị Thanh Thảo

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào