Người lao động có được hưởng lương ngừng việc do sự cố điện hay không?

Người lao động có được hưởng lương ngừng việc do sự cố điện không? Nguyên tắc trả lương cho người lao động như thế nào? Công ty tôi do hệ thống điện hư nên chúng tôi phải nghỉ không làm việc 02 ngày. Cho tôi hỏi là những ngày nghỉ này chúng tôi được hưởng lương không? Xin cảm ơn!

Người lao động có được hưởng lương ngừng việc do sự cố điện không?

Căn cứ Điều 99 Bộ luật lao động 2019 quy định về tiền lương ngừng việc như sau:

Trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động thì người lao động được trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;

2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc thì được trả lương theo mức do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu;

3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế thì hai bên thỏa thuận về tiền lương ngừng việc như sau:

a) Trường hợp ngừng việc từ 14 ngày làm việc trở xuống thì tiền lương ngừng việc được thỏa thuận không thấp hơn mức lương tối thiểu;

b) Trường hợp phải ngừng việc trên 14 ngày làm việc thì tiền lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng phải bảo đảm tiền lương ngừng việc trong 14 ngày đầu tiên không thấp hơn mức lương tối thiểu.

Như vậy, nếu bạn phải ngừng việc do hệ thống điện bị hư không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc do thiên tai,... thì bạn sẽ được hưởng lương ngừng việc do hệ thống điện hư theo hai bên thỏa thuận. Trường hợp của bạn công ty cho nhân viên nghỉ việc nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đầy đủ tiên lương.

Nguyên tắc trả lương cho người lao động

Căn cứ Điều 94 Bộ luật trên quy định về nguyên tắc hưởng lương như sau:

1. Người sử dụng lao động phải trả lương trực tiếp, đầy đủ, đúng hạn cho người lao động. Trường hợp người lao động không thể nhận lương trực tiếp thì người sử dụng lao động có thể trả lương cho người được người lao động ủy quyền hợp pháp.

2. Người sử dụng lao động không được hạn chế hoặc can thiệp vào quyền tự quyết chi tiêu lương của người lao động; không được ép buộc người lao động chi tiêu lương vào việc mua hàng hóa, sử dụng dịch vụ của người sử dụng lao động hoặc của đơn vị khác mà người sử dụng lao động chỉ định.

Trân trọng!

Tạ Thị Thanh Thảo

Người lao động
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Người lao động
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động có được ủy quyền cho người khác ký kết hợp đồng lao động không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mùng 1 và ngày rằm các tháng trong năm 2024 và ngày dương tương ứng?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động hưởng lương theo sản phẩm được ứng tối đa bao nhiêu tiền lương?
Hỏi đáp Pháp luật
Bên thuê lại lao động có được sử dụng lao động thuê lại để thay thế người lao động đang trong thời gian thực hiện quyền đình công hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Có được từ chối làm việc nếu công việc có nguy cơ đe dọa trực tiếp đến tính mạng của mình hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động tham gia công đoàn có được giúp đỡ khi gặp hoàn cảnh khó khăn hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
14 tháng 4 năm 2024 là ngày gì, ai tặng quà cho ai? Người lao động có được nghỉ ngày 14/4 không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời giờ làm việc của người lao động làm công việc vận hành đường ống phân phối khí được quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời gian nghỉ chuyển ca làm việc của người lao động ít nhất là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu JD tuyển dụng được sử dụng nhiều năm 2024? Người lao động có được đơn phương chấm dứt hợp đồng nếu công việc không đúng mô tả không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Người lao động
152 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Người lao động
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào