Cơ sở cai nghiện ma túy công lập có được phân thành các khu riêng biệt hay không?

Cho hỏi cơ sở cai nghiện ma túy công lập có được phân thành các khu riêng biệt hay không? -Thắc mắc của chị Thảo (Bình Định)

Cơ sở cai nghiện ma túy công lập có được phân thành các khu riêng biệt không?

Căn cứ khoản 2 Điều 35 Luật Phòng, chống ma túy 2021 quy định về cơ sở cai nghiện ma túy công lập như sau:

Cơ sở cai nghiện ma túy công lập
...
2. Cơ sở cai nghiện ma túy công lập phải bố trí các khu sau đây:
a) Khu lưu trú tạm thời đối với người được đề nghị xác định tình trạng nghiện ma túy và người trong thời gian lập hồ sơ đề nghị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;
b) Khu cai nghiện ma túy bắt buộc;
c) Khu cai nghiện ma túy tự nguyện;
d) Khu cai nghiện cho người từ đủ 12 tuổi đến dưới 18 tuổi;
đ) Khu cai nghiện cho người mắc bệnh truyền nhiễm nhóm A, nhóm B theo quy định của Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm;
e) Khu cai nghiện cho người có hành vi gây rối trật tự, vi phạm nội quy, quy chế của cơ sở cai nghiện ma túy.

Như vậy, cơ sở cai nghiện ma túy công lập sẽ phân thành các khu cai nghiện như trên. Con bạn 16 tuổi sẽ được cai nghiện tại khu cai nghiện cho người từ đủ 12 tuổi đến dưới 18 tuổi, không phải cai nghiện tập trung với những người khác.

Cơ sở cai nghiện ma túy công lập có được phân thành các khu riêng biệt hay không?

Cơ sở cai nghiện ma túy công lập có được phân thành các khu riêng biệt hay không? (Hình từ Internet)

Hoạt động của cơ sở cai nghiện ma túy công lập gồm những gì?

Theo Khoản 4 Điều 35 Luật Phòng, chống ma túy 2021 có quy định như sau:

Cơ sở cai nghiện ma túy công lập
...
4. Hoạt động của cơ sở cai nghiện ma túy công lập bao gồm:
a) Tiếp nhận và tổ chức thực hiện cai nghiện ma túy cho người nghiện ma túy bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc và người nghiện ma túy tự nguyện cai nghiện;
b) Thực hiện việc xác định tình trạng nghiện ma túy;
c) Tiếp nhận, quản lý, giáo dục, tư vấn, điều trị hội chứng cai, điều trị rối loạn tâm thần và các bệnh khác đối với người đang trong thời gian lập hồ sơ đề nghị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Theo đó, cơ sở cai nghiện ma túy công lập thực hiện việc tiếp nhận, tổ chức cai nghiên, xác định tình trạng nghiên và điều trị, tư vấn điều trị rối loạn tâm thần và các bệnh khác đối với người đang trong thời gian lập hồ sơ đề nghị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Trân trọng!

Phan Hồng Công Minh

Cai nghiện ma túy
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Cai nghiện ma túy
Hỏi đáp Pháp luật
Cai nghiện ma túy tự nguyện ở đâu? Có mất tiền không?
Hỏi đáp Pháp luật
Cai nghiện ma túy tự nguyện tại cơ sở công lập có được miễn giảm chi phí không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người mắc bệnh hiểm nghèo có được miễn chấp hành phần thời gian thi hành quyết định tại cơ sở cai nghiện bắt buộc không?
Hỏi đáp Pháp luật
Shisha là gì? Hút shisha có bị cấm không?
Hỏi đáp Pháp luật
Có được sử dụng điện thoại khi thăm gặp người cai nghiện ma túy không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người cai nghiện được thăm gặp tối đa bao nhiêu người thân?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời hạn cai nghiện ma túy tự nguyện tại trung tâm cai nghiện ma túy là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Bố mẹ nuôi của người cai nghiện thì có được thăm gặp người cai nghiện không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục đưa người đi cai nghiện tự nguyện như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời hạn cai nghiện bắt buộc đối với người từ đủ 12 đến dưới 18 tuổi là bao lâu?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cai nghiện ma túy
7069 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Cai nghiện ma túy
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào