14:26 | 07/06/2022
Loading...

Người bị tạm giam, tạm giữ có được đi bầu cử HĐND

Người bị tạm giam, tạm giữ có được đi bầu cử HĐND? Người đang bị tạm giữ, tạm giam được bầu cử HĐND cấp nào? Thời gian tạm trú 02 tháng có được đi bầu cử Đại biểu HĐND cấp huyện?  

Người bị tạm giam, tạm giữ có được đi bầu cử HĐND?

Cho hỏi: Liên quan đến hoạt đồng bầu cử HĐND các cấp. Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì người bị tạm giam, tạm giữ có được đi bầu cử HĐND không? Mong sớm nhận hồi đáp.

Trả lời: 

Tại Khoản 5 Điều 29 Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân 2015, có quy định:

Cử tri là người đang bị tạm giam, tạm giữ, người đang chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc được ghi tên vào danh sách cử tri để bầu đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân cấp tỉnh nơi người đó đang bị tạm giam, tạm giữ, đang chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.
Như vậy, theo quy định nêu trên thì người đang bị tạm giam, tạm giữ được ghi tên vào danh sách cử tri để bầu đại biểu Quốc hội và đại biểu HĐND cấp tỉnh nơi người đó đang bị tạm giam, tạm giữ.

Người đang bị tạm giữ, tạm giam được bầu cử HĐND cấp nào?

Cho hỏi: Người đang bị tạm giữ, tạm giam sẽ được bầu cử HĐND cấp nào? Mong sớm nhận hồi đáp.

Trả lời: 

Tại Khoản 5 Điều 29 Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân 2015, có quy định:

Cử tri là người đang bị tạm giam, tạm giữ, người đang chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc được ghi tên vào danh sách cử tri để bầu đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân cấp tỉnh nơi người đó đang bị tạm giam, tạm giữ, đang chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì cử tri là người đang bị tạm giữ, tạm giam sẽ được bầu cử đại biểu HĐND cấp tỉnh nơi người đó bị tạm giữ, tạm giam và bầu đại biểu Quốc hội.

Thời gian tạm trú 02 tháng có được đi bầu cử Đại biểu HĐND cấp huyện?

Cho hỏi: Liên quan đến việc bầu cử Đại biểu HĐND sắp tới tại cấp Huyện nơi tạm trú. Cho hỏi: Theo quy định thì thời gian tạm trú của tôi mới 2 tháng thì có được đi bầu cử không?
 
Trả lời: 
Tại Điều 29 Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân 2015, có quy định:

- Mọi công dân có quyền bầu cử đều được ghi tên vào danh sách cử tri và được phát thẻ cử tri, trừ các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 30 của Luật này.

- Mỗi công dân chỉ được ghi tên vào một danh sách cử tri ở nơi mình thường trú hoặc tạm trú.

- Cử tri là người tạm trú và có thời gian đăng ký tạm trú tại địa phương chưa đủ 12 tháng, cử tri là quân nhân ở các đơn vị vũ trang nhân dân được ghi tên vào danh sách cử tri để bầu đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân cấp tỉnh, cấp huyện ở nơi tạm trú hoặc đóng quân.

- Công dân Việt Nam ở nước ngoài trở về Việt Nam trong khoảng thời gian từ sau khi danh sách cử tri đã được niêm yết đến trước thời điểm bắt đầu bỏ phiếu 24 giờ, thì đến Ủy ban nhân dân cấp xã xuất trình Hộ chiếu có ghi quốc tịch Việt Nam để được ghi tên vào danh sách cử tri và nhận thẻ cử tri bầu đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân cấp tỉnh, cấp huyện, cấp xã (nếu xuất trình tại nơi đăng ký thường trú) hoặc bầu đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân cấp tỉnh, cấp huyện (nêu xuất trình tại nơi đăng ký tạm trú).

Như vậy, theo quy định trên trường hợp tạm trú 02 tháng tức là dưới 12 tháng sẽ được đi bầu cử HĐND cấp huyện nơi tạm trú khi được ghi tên vào danh sách cử tri.

Trân trọng. 

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào