16:05 | 10/06/2022
Loading...

Việc xây dựng phải có phương án bảo đảm an ninh, trật tự khi mở quán quán Bar không?

Việc xây dựng phải có phương án bảo đảm an ninh, trật tự khi mở quán quán Bar hay không? Thời hạn sử dụng của Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự cấp cho quán Bar là bao lâu? Chào Luật sư, tôi với một số người bạn đang dự định góp tiền mở một quán Bar kinh doanh thì khi mở có phải xây dựng phương án bảo đảm an ninh, trật tự không? Xin cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự cho quán thì thời hạn như thế nào? Xin được giải đáp.

Việc xây dựng phải có phương án bảo đảm an ninh, trật tự khi mở quán quán Bar hay không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định 96/2016/NĐ-CP quy định về ngành, nghề phải có điều kiện về phương án bảo đảm an ninh, trật tự như sau:

1. Cơ sở kinh doanh các ngành, nghề sau đây phải có phương án bảo đảm an ninh, trật tự, gồm:

a) Kinh doanh công cụ hỗ trợ;

b) Kinh doanh các loại pháo;

c) Kinh doanh súng bắn sơn;

d) Kinh doanh trò chơi điện tử có thưởng dành cho người nước ngoài;

đ) Kinh doanh casino;

e) Kinh doanh dịch vụ đặt cược;

g) Kinh doanh vật liệu nổ công nghiệp;

h) Kinh doanh tiền chất thuốc nổ;

i) Kinh doanh ngành, nghề có sử dụng vật liệu nổ công nghiệp và tiền chất thuốc nổ;

k) Kinh doanh dịch vụ nổ mìn;

l) Kinh doanh dịch vụ vũ trường;

m) Kinh doanh dịch vụ lưu trú (đối với cơ sở kinh doanh là doanh nghiệp);

n) Kinh doanh súng quân dụng cầm tay hạng nhỏ.

Như vậy, kinh doanh dịch vụ vũ trường cần phải có phương án bảo đảm an ninh, trật tự. Do đó, khi anh/chị mở quán Bar với bạn cần phải xây dựng phương án bảo đảm an ninh, trật tự cho quán.

Thời hạn sử dụng của Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự cấp cho quán Bar là bao lâu?

Theo Điều 15 Nghị định 96/2016/NĐ-CP quy định về thời hạn sử dụng của Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự như sau:

1. Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự không quy định thời hạn sử dụng, trừ các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự phải ghi rõ thời hạn sử dụng trong các trường hợp sau đây:

a) Cơ sở kinh doanh hoạt động có thời hạn theo quy định của pháp luật hoặc các văn bản quy định tại khoản 2 Điều 19 Nghị định này hoặc giấy phép của các cơ quan quản lý nhà nước chuyên ngành cấp cho cơ sở kinh doanh hoạt động có thời hạn thì thời hạn sử dụng Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự không vượt quá thời hạn ghi trong các văn bản đó;

b) Cơ sở kinh doanh ngành, nghề có sử dụng vật liệu nổ công nghiệp để thi công công trình, thăm dò, khai thác khoáng sản, dầu khí thì thời hạn của Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự phù hợp với thời hạn ghi trong văn bản về thi công công trình, thăm dò khai thác khoáng sản, dầu khí.

3. Trường hợp các văn bản, giấy phép quy định tại khoản 2 Điều này có thời hạn hoạt động từ 10 năm trở lên thì Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự không ghi thời hạn sử dụng.

4. Cơ sở kinh doanh có trách nhiệm cung cấp văn bản, giấy phép có quy định thời hạn hoạt động cho cơ quan Công an có thẩm quyền.

Theo đó, Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự không quy định thời hạn trừ các trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Trật tự an ninh

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Trật tự an ninh
Trật tự an ninh
Hỏi đáp mới nhất về Trật tự an ninh
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về mốc thời gian đánh giá, kết quả phân loại và thẩm quyền xét duyệt đạt tiêu chuẩn “An toàn về an ninh, trật tự”
Hỏi đáp pháp luật
Các tiêu chí công nhận cơ quan, doanh nghiệp; cơ sở giáo dục đạt tiêu chuẩn an toàn về an ninh, trật tự
Hỏi đáp pháp luật
Các quy định về trình tự, thủ tục, hồ sơ đề nghị công nhận đạt tiêu chuẩn “An toàn về an ninh, trật tự”
Hỏi đáp pháp luật
Mang các loại vũ khí thô sơ, công cụ hỗ trợ hoặc phương tiện có khả năng sát thương để gây rối trật tự công cộng bị phạt thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Chủ trọ bán nhà trọ có được buộc người thuê trọ phải chuyển đi? Làm mất trật tự nơi sống có thể bị chấm dứt hợp đồng?
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ, chính sách cá nhân do tham gia công tác bảo vệ an ninh, trật tự mà bị thương làm suy giảm khả năng lao động từ 21% ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Dân quân tự vệ uống rượu gây rối trật tự công cộng bị xử lý như nào?
Hỏi đáp pháp luật
Việc xây dựng phải có phương án bảo đảm an ninh, trật tự khi mở quán quán Bar không?
Hỏi đáp pháp luật
Phân bổ chi an ninh, trật tự, an toàn xã hội trong nguyên tắc, tiêu chí, định mức phân bổ dự toán chi thường xuyên NSNN năm 2022?
Hỏi đáp pháp luật
Quản lý dân cư, cư trú, bảo đảm an ninh, trật tự trong Khu kinh tế - quốc phòng quy định như thế nào?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Trật tự an ninh có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào