14:20 | 28/05/2022
Loading...

BHYT có chi trả cho trường hợp phá thai do mang thai ngoài ý muốn không?

BHYT có chi trả cho trường hợp phá thai do mang thai ngoài ý muốn? Phẫu thuật đĩa đệm cột sống được BHYT chi trả không? Đi khám thai 2 lần/1 tháng có được BHYT chi trả không?

BHYT có chi trả cho trường hợp phá thai do mang thai ngoài ý muốn?

Em có thai ngoài ý muốn, em có thẻ BHYT, bây giờ em đi phá thai thì có được BHYT chi trả không ạ?

Trả lời: Khoản 5 Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế 2008 quy định về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế gồm có:

Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

Như vậy bạn phá thai do mang thai ngoài ý muốn thì không được BHYT chi trả.

Phẫu thuật đĩa đệm cột sống được BHYT chi trả không?

Tôi chuẩn bị đi phẫu thuật đĩa đệm cột sống và tôi có bảo hiểm y tế. Vậy cho hỏi tôi có được thanh toán chi phí phẫu thuật đĩa đệm cột sống này không?

Trả lời: Theo Điều 23 Luật bảo hiểm y tế 2008 và Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế, cụ thể như sau:

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

Như vậy, việc bạn phẫu thuật đĩa đệm cột sống không nằm trong các trường hợp trên, nên khi bạn làm phẫu thuật đĩa đệm cột sống sẽ được BHYT chi trả theo quy định.

Đi khám thai 2 lần/1 tháng có được BHYT chi trả không?

Em đang mang thai tuần thứ 39, trong tháng 6 em có đi siêu âm thai 38 tuần ở Bệnh viện đa khoa bằng thẻ BHYT. Hôm nay thai được 39 tuần em ra phòng khám đa khoa gần nhà đăng kí siêu âm thai bằng bảo hiểm thì được phòng khám trả lời trong tháng 6 em đã khám bảo hiểm rồi nên nếu muốn siêu âm thì em phải siêu âm dịch vụ vì 1 tháng chỉ được khám bằng BHYT 1 lần. Em muốn hỏi 1 tháng em có thể khám BHYT nhiều lần cùng 1 Bệnh viện hay nhiều lần ở bệnh viện với phòng khám khác nhau không?

Trả lời: Theo quy định tại Khoản 3 Điều 2 Luật Bảo hiểm y tế 2008 quy định: “Quỹ bảo hiểm y tế là quỹ tài chính được hình thành từ nguồn đóng bảo hiểm y tế và các nguồn thu hợp pháp khác, được sử dụng để chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh cho người tham gia bảo hiểm y tế, chi phí quản lý bộ máy của tổ chức bảo hiểm y tế và những khoản chi phí hợp pháp khác liên quan đến bảo hiểm y tế”.

Mặt khác, đi khám thai đinh kỳ sẽ được Quỹ BHYT chi trả (Điểm a Khoản 1 Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế 2008)

Như vậy, Quỹ BHYT sẽ chi trả tiền khám thai định kỳ cho bạn, nhưng việc đi khám thai định kỳ này phải thực hiện theo chu kỳ khám thai mà bác sĩ của bạn đã đưa ra.

Cho nên, nếu theo định kỳ tháng 6 bạn khám thai 1 lần lần đi đúng lịch khám thai của bạn sẽ được Quỹ BHYT chi trả.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào