14:21 | 28/05/2022
Loading...

BHYT có chi trả đối với trường hợp phụ nữ mang thai siêu âm không?

BHYT có chi trả đối với trường hợp phụ nữ mang thai siêu âm? Triệt sản có được bảo hiểm y tế chi trả không? Khám sức khỏe tâm thần để kết hôn với người nước ngoài có được bảo hiểm y tế chi trả?

BHYT có chi trả đối với trường hợp phụ nữ mang thai siêu âm?

Vợ em mới mang thai được 01 tháng có tham gia bảo hiểm đầy đủ. Anh chị cho em hỏi là khi đi siêu âm khám thai thì có được BHYT chi trả không ạ? Ban biên tập giải đáp giúp em với ạ

Trả lời: Theo quy định tại Điều 21 Luật bảo hiểm y tế 2008 được sửa đổi bởi Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 như sau:

"Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

2. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với các bộ, ngành liên quan ban hành danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán đối với thuốc, hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế.”

Như vậy, khi vợ bạn đi khám thai thì chi phí khám thai và siêu âm sẽ được bảo hiểm y tế chi trả nếu nằm trong danh mục thanh toán. Nếu được thanh toán mà bệnh viện không chi trả, bạn có thể tới cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cấp thẻ bảo hiểm y tế để làm thủ tục thanh toán lại bảo hiểm y tế.

Lưu ý: Vợ bạn phải đi khám tại bệnh viện nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu thì sẽ được BHYT thanh toán. Trường hợp khám vượt tuyến hoặc tại phòng khám tư thì sẽ không được BHYT thanh toán.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

Triệt sản có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Tôi muốn kế hoạch hóa gia đình nên định thực hiện biện pháp triệt sản. Tôi có tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi triệt sản có được bảo hiểm y tế chi trả không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Trả lời: Theo quy định tại Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế 2008 thì các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế gồm:

- Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

- Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

- Khám sức khỏe.

- Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

- Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

- Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

- Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

- Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

- Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

- Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

- Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

- Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

==> Như vậy theo quy định trên đây thì Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ sẽ không được bảo hiểm y tế thanh toán. Do đó khi triệt sản thì bạn sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả nhé.

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Khám sức khỏe tâm thần để kết hôn với người nước ngoài có được bảo hiểm y tế chi trả?

Tôi được biết để được kết hôn với người nước ngoài khi làm thủ tục đăng ký kết hôn trong nước thì bắt buộc phải có khám giám định sức khỏe tâm thần. Vậy cho hỏi, trường hợp khám giám định sức khỏe tâm thần đó có được BHYT miễn phí hay không ạ? Mong sớm nhận phản hồi. 

Trả lời: Tại Điều 23 Luật bảo hiểm y tế 2008 và Khoản 16 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014, có quy định về các trường hợp không được bảo hiểm y tế chữa trị, có:

- Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

- Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

- Khám sức khỏe.

- Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

- Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

- Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

- Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

- Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

- Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

- Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

- Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

=> Như vậy, theo quy định hiện hành thì khi khám giám định sức khỏe tâm thần để kết hôn với người nước ngoài thì sẽ không được bảo hiểm y tế thanh toán bạn nhé.   

 Trân trọng!                                                                                                                 

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào