14:11 | 25/05/2022
Loading...

Hồ sơ đăng ký doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân có điều lệ không?

Hồ sơ đăng ký doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân có điều lệ không? Được phép đặt tên trùng với tên doanh nghiệp đã giải thể? Doanh nghiệp đã đổi tên có được sử dụng con dấu cũ? Mong được giải đáp

Hồ sơ đăng ký doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân có điều lệ không?

Tôi muốn hỏi, khi cá nhân đứng ra thành lập doanh nghiệp tư nhân thì khi đi làm hồ sơ, thủ tục có cần soạn điều lệ mang theo không?

Trả lời:

Căn cứ Điều 21 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về hồ sơ như sau:

Hồ sơ đăng ký doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân

1. Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp.

2. Bản sao giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với chủ doanh nghiệp tư nhân.

Như vậy, đặc thù của loại hình doanh nghiệp khá đơn giản, đồng thời chỉ có một cá nhân làm chủ nên doanh nghiệp tư nhân và tự chịu trách nhiệm về hoạt động của doanh nghiệp. Do đó, doanh nghiệp tư nhân không nhất thiết phải cần Điều lệ mặc nhiên khi đi làm hồ sơ không cần mang theo.

Được phép đặt tên trùng với tên doanh nghiệp đã giải thể

Tôi ở Quảng Nam, hiện trên địa bàn huyện tôi có một doanh nghiệp vừa giải thể, tôi muốn đặt tên trùng với tên doanh nghiệp đó cho doanh nghiệp của mình được không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 1 Điều 18 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về đăng ký tên doanh nghiệp như sau:

Người thành lập doanh nghiệp hoặc doanh nghiệp không được đăng ký tên doanh nghiệp trùng hoặc gây nhầm lẫn với tên của doanh nghiệp khác đã đăng ký trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về đăng ký doanh nghiệp trên phạm vi toàn quốc, trừ những doanh nghiệp đã giải thể hoặc đã có quyết định có hiệu lực của Tòa án tuyên bố doanh nghiệp bị phá sản.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì đối với doanh nghiệp đã giải thể trên địa bàn huyện như bạn đã đề cập thì bạn hoàn toàn được phép đặt tên trùng với doanh nghiệp đó.

Doanh nghiệp đã đổi tên có được sử dụng con dấu cũ?

Doanh nghiệp đã làm thủ tục thay đổi tên (ra được GCN ĐKDN với tên mới) nhưng vẫn chưa hoàn tất làm con dấu mới theo tên mới. Trong thời gian chờ làm dấu mới, doanh nghiệp có được phép sử dụng con dấu cũ để ký HĐLĐ với NLĐ, giao dịch với đối tác, xin Giấy phép lao động cho người nước ngoài, v.v... không ạ?

Trả lời:

Căn cứ quy định tại Khoản 3 Điều 48 Nghị định 01/2021/NĐ-CP có quy định về đăng ký đổi tên doanh nghiệp như sau:

3. Việc thay đổi tên doanh nghiệp không làm thay đổi quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp.

Như vậy, theo quy định trên việc tên doanh nghiệp được thay đổi không ảnh hưởng đến quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp. Vì vậy trong trường hợp của bạn, công ty bạn vẫn được sử dụng con dấu cũ để ký HĐLĐ với NLĐ, giao dịch với đối tác, xin Giấy phép lao động cho người nước ngoài, v.v..

Tuy nhiên để tránh các vấn đề phát sinh Công ty bạn cần thông báo trước với các bên tham gia giao dịch với công ty bạn và nhanh chóng sử dụng con dấu mới.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Doanh nghiệp

Võ Ngọc Nhi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Doanh nghiệp
Doanh nghiệp
Hỏi đáp mới nhất về Doanh nghiệp
Hỏi đáp pháp luật
Pháp luật quy định thế nào về các trường hợp bán toàn bộ doanh nghiệp do nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ?
Hỏi đáp pháp luật
Nhiệm vụ của tổ trưởng tổ công tác khi tháo gỡ khó khăn cho Doanh nghiệp, người dân bị ảnh hưởng bởi COVID-19?
Hỏi đáp pháp luật
Khi tháo gỡ khó khăn cho Doanh nghiệp, người dân bị ảnh hưởng bởi COVID-19 tổ viên tổ công tác có trách nhiệm gì?
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của nhóm giúp việc Tổ công tác trong việc tháo gỡ khó khăn Doanh nghiệp, người dân ảnh hưởng bởi COVID-19?
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ họp và báo cáo trong tháo gỡ khó khăn cho Doanh nghiệp, người dân bị ảnh hưởng COVID-19 được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về nguyên tắc thực hiện việc ủy thác hoặc thuê doanh nghiệp kiểm toán thực hiện kiểm toán
Hỏi đáp pháp luật
Tổ chức thực hiện tháo gỡ khó khăn Doanh nghiệp, người dân ảnh hưởng bởi COVID-19 được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Doanh nghiệp đầu tư vào khai thác khoáng sản liệu có thuộc diện được hưởng ưu đãi đầu tư hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Viên chức thành lập doanh nghiệp bị xử phạt thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Chấm dứt hiệu lực mã số thuế đối với doanh nghiệp không hoạt động tại địa chỉ đăng ký
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Doanh nghiệp có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào