13:53 | 26/05/2022
Loading...

Ba từng làm việc cho chế độ cũ thì con có được đăng ký nghĩa vụ quân sự không?

Ba từng làm việc cho chế độ cũ thì con có được đăng ký nghĩa vụ quân sự hay không? Cơ quan nào có thẩm quyền đăng ký nghĩa vụ quân sự? Chào anh chị, em năm nay 16 tuổi và đang tính đăng ký nghĩa vụ quân sự. Tuy nhiên, ba em ngày trước có làm việc cho chế độ Việt Nam Cộng Hòa, anh chị cho em hỏi em có được đăng ký nghĩa vụ quân sự hay không? Nhờ anh chị giải đáp.

Ba từng làm việc cho chế độ cũ thì con có được đăng ký nghĩa vụ quân sự hay không?

Tại Điều 13 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 có quy định về đối tượng không được đăng ký nghĩa vụ quân sự như sau:

1. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây không được đăng ký nghĩa vụ quân sự:

a) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hình phạt tù, cải tạo không giam giữ, quản chế hoặc đã chấp hành xong hình phạt tù nhưng chưa được xóa án tích;

b) Đang bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) hoặc đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

c) Bị tước quyền phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân.

2. Khi hết thời hạn áp dụng các biện pháp quy định tại khoản 1 Điều này, công dân được đăng ký nghĩa vụ quân sự.

Căn cứ theo quy định hiện hành, trong trường hợp ba của bạn đã từng làm việc cho chế độ cũ thì vấn đề này không ảnh hưởng đến việc bạn đăng ký nghĩa vụ quân sự. Chính vì vậy, bạn hoàn toàn có thể đăng ký nghĩa vụ quân sự.

Cơ quan nào có thẩm quyền đăng ký nghĩa vụ quân sự?

Tại Điều 15 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 có quy định về cơ quan có thẩm quyền đăng ký nghĩa vụ quân sự như sau:

1. Ban Chỉ huy quân sự cấp xã thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự cho công dân cư trú tại địa phương.

2. Ban Chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức ở cơ sở thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự cho công dân làm việc, học tập tại cơ quan, tổ chức và tổng hợp báo cáo Ban Chỉ huy quân sự huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương (sau đây gọi chung là cấp huyện) nơi cơ quan, tổ chức đặt trụ sở; trường hợp cơ quan, tổ chức không có Ban Chỉ huy quân sự ở cơ sở thì người đứng đầu hoặc người đại diện hợp pháp của cơ quan, tổ chức có trách nhiệm tổ chức cho công dân thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự tại nơi cư trú.

Theo đó, tùy vào từng trường hợp cụ thể mà Ban Chỉ huy quân sự cấp xã, Ban Chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức ở cơ sở sẽ có thẩm quyền đăng ký nghĩa vụ quân sự.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào