11:51 | 19/05/2022
Loading...

Sau khi ly hôn có được tự ý cắt khẩu chồng cũ ra khỏi sổ hộ khẩu của gia đình hay không?

Sau khi ly hôn có được tự ý cắt khẩu chồng cũ ra khỏi sổ hộ khẩu của gia đình không? Thủ tục, hồ sơ tách hộ khẩu như thế nào? Tôi và chồng tôi vừa mới ly hôn, anh ấy đã dọn ra ngoài sống. Do lúc cưới anh ấy về ở rể nên nhập khẩu vào hộ khẩu gia đình tôi. Tôi không muốn dính dáng gì đến nhau nữa nên tôi muốn cắt khẩu chồng tôi ra khỏi sổ hộ khẩu của gia đình. Tuy nhiên, sau khi ly hôn vì mâu thuẫn nên tôi không muốn trao đổi với anh ấy nữa. Cho tôi hỏi có cách nào để tôi cắt khẩu anh ấy ra khỏi gia đình tôi không? Cảm ơn!

Sau khi ly hôn có được tự ý cắt khẩu chồng cũ ra khỏi sổ hộ khẩu của gia đình không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 25 Luật cư trú 2020 quy định về điều kiện tách hộ như sau:

1. Thành viên hộ gia đình được tách hộ để đăng ký thường trú tại cùng một chỗ ở hợp pháp khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; trường hợp có nhiều thành viên cùng đăng ký tách hộ để lập thành một hộ gia đình mới thì trong số các thành viên đó có ít nhất một người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Được chủ hộ, chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đồng ý, trừ trường hợp thành viên hộ gia đình đăng ký tách hộ là vợ, chồng đã ly hôn mà vẫn được cùng sử dụng chỗ ở hợp pháp đó;

c) Nơi thường trú của hộ gia đình không thuộc trường hợp quy định tại Điều 23 của Luật này.

Theo đó, việc tách hộ khẩu chỉ được tiến hành do chính người có nhu cầu tách thực hiện. Do đó, bạn không có quyền đơn phương làm thủ tục tách sổ hộ khẩu của chồng cũ sau khi ly hôn.

Thủ tục, hồ sơ tách hộ khẩu như thế nào?

Căn cứ Khoản 2, Khoản 3 Điều 25 Luật cư trú 2020 quy định về thủ tục, hồ sơ tách hộ như sau:

2. Hồ sơ tách hộ bao gồm tờ khai thay đổi thông tin cư trú, trong đó ghi rõ ý kiến đồng ý cho tách hộ của chủ hộ, chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp, trừ trường hợp đã có ý kiến đồng ý bằng văn bản.

Trường hợp tách hộ sau ly hôn quy định tại điểm b khoản 1 Điều này thì hồ sơ tách hộ bao gồm tờ khai thay đổi thông tin cư trú, giấy tờ, tài liệu chứng minh việc ly hôn và việc tiếp tục được sử dụng chỗ ở hợp pháp đó.

3. Thủ tục tách hộ được thực hiện như sau:

a) Người đăng ký tách hộ nộp hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều này đến cơ quan đăng ký cư trú;

b) Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đầy đủ và hợp lệ, cơ quan đăng ký cư trú có trách nhiệm thẩm định, cập nhật thông tin về hộ gia đình liên quan đến việc tách hộ vào Cơ sở dữ liệu về cư trú và thông báo cho người đăng ký về việc đã cập nhật thông tin; trường hợp từ chối giải quyết tách hộ thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Ly hôn

Tạ Thị Thanh Thảo

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào