14:06 | 26/05/2022
Loading...

Quân nhân chuyên nghiệp cấp úy phục vụ tại ngũ cho tới 52 tuổi?

Quân nhân chuyên nghiệp cấp úy phải phục vụ tại ngũ cho tới 52 tuổi? Có được kéo dài thời hạn phục vụ tại ngũ của quân dân chuyên nghiệp không? Chào ban biên tập, tôi là nam được tuyển chọn làm quân nhân chuyên nghiệp phục vụ tại ngũ thì cho tôi hỏi độ tuổi phục vụ tại ngũ cao nhất theo quân hàm cấp úy là bao nhiêu? Nếu hết hạn phục vụ tại ngũ rồi thì có được kéo dài thời gian phục vụ nữa không? Xin được giải đáp.

Quân nhân chuyên nghiệp cấp úy phải phục vụ tại ngũ cho tới 52 tuổi?

Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Điều 17 Luật quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng 2015 quy định về thời hạn và hạn tuổi phục vụ tại ngũ của quân nhân chuyên nghiệp như sau:

1. Thời hạn phục vụ tại ngũ của quân nhân chuyên nghiệp trong thời bình như sau:

a) Phục vụ có thời hạn ít nhất là 06 năm kể từ ngày quyết định chuyển thành quân nhân chuyên nghiệp;

b) Phục vụ cho đến hết hạn tuổi theo quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Hạn tuổi phục vụ tại ngũ cao nhất của quân nhân chuyên nghiệp theo cấp bậc quân hàm:

a) Cấp uý quân nhân chuyên nghiệp: nam 52 tuổi, nữ 52 tuổi;

b) Thiếu tá, Trung tá quân nhân chuyên nghiệp: nam 54 tuổi, nữ 54 tuổi;

c) Thượng tá quân nhân chuyên nghiệp: nam 56 tuổi, nữ 55 tuổi.

Như vậy, hạn tuổi phục vụ tại ngũ của quân nhân chuyên nghiệp cấp úy là 52 tuổi đối với nam và nữ theo quy định trên.

Có được kéo dài thời hạn phục vụ tại ngũ của quân dân chuyên nghiệp không?

Theo Khoản 3 Điều trên quy định như sau:

3. Quân nhân chuyên nghiệp có trình độ chuyên môn kỹ thuật, nghiệp vụ cao, có đủ phẩm chất chính trị, đạo đức, sức khoẻ và tự nguyện, nếu quân đội có nhu cầu thì được xem xét kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ không quá 05 năm.

Theo đó, quân nhân chuyên nghiệp được xem xét kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ không quá 05 năm nếu có trình độ chuyên môn kỹ thuật, nghiệp vụ cao, có đủ phẩm chất chính trị, đạo đức, sức khoẻ, tự nguyện và quân đội có nhu cầu theo trên.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào