16:24 | 21/05/2022
Loading...

Công ty TNHH một thành viên tăng vốn điều lệ có phải chuyển đổi loại hình doanh nghiệp không?

Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên tăng vốn điều lệ sẽ phải chuyển đổi loại hình doanh nghiệp? Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên có được giảm vốn điều lệ do hoàn trả phần vốn góp cho chủ sở hữu không? Chào luật sư, tôi đang là chủ sở hữu công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, hiện tại tôi muốn tăng vốn điều lệ huy động từ những người khác thì có bắt buộc chuyển đổi loại hình doanh nghiệp không? Nếu trước khi huy động vốn điều lệ mà tôi muốn công ty hoàn trả phần vốn góp thì có được không? Doanh nghiệp tôi hoạt động mới được 1 năm. Xin được giải đáp.

Công ty TNHH một thành viên tăng vốn điều lệ sẽ phải chuyển đổi loại hình doanh nghiệp?

Căn cứ Khoản 2 Điều 87 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về tăng, giảm vốn điều lệ như sau:

2. Trường hợp tăng vốn điều lệ bằng việc huy động thêm phần vốn góp của người khác, công ty phải tổ chức quản lý theo loại hình công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên hoặc công ty cổ phần. Việc tổ chức quản lý công ty được thực hiện như sau:

a) Trường hợp tổ chức quản lý theo loại hình công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên thì công ty phải thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày hoàn thành việc thay đổi vốn điều lệ;

b) Trường hợp chuyển đổi thành công ty cổ phần thì công ty thực hiện theo quy định tại Điều 202 của Luật này.

Như vậy, công ty sẽ phải chuyển đổi loại hình doanh nghiệp trong trường hợp tăng vốn điều lệ từ việc huy động vốn góp từ những người khác. Trường hợp tăng vốn điều lệ nhưng do chủ sở hữu góp thì không cần phải chuyển đổi loại hình doanh nghiệp.

Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên có được giảm vốn điều lệ do hoàn trả phần vốn góp cho chủ sở hữu không?

Theo Khoản 3 Điều trên quy định như sau:

3. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên giảm vốn điều lệ trong trường hợp sau đây:

a) Hoàn trả một phần vốn góp cho chủ sở hữu công ty nếu công ty đã hoạt động kinh doanh liên tục từ 02 năm trở lên kể từ ngày đăng ký thành lập doanh nghiệp và bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác sau khi đã hoàn trả phần vốn góp cho chủ sở hữu công ty;

b) Vốn điều lệ không được chủ sở hữu công ty thanh toán đầy đủ và đúng hạn theo quy định tại Điều 75 của Luật này.

Theo đó, công ty được hoàn trả một phần vốn góp cho chủ sở hữu nếu thỏa mãn các điều kiện về hoạt động kinh doanh trên. Trường hợp công ty mới hoạt động 1 năm thì không được hoàn trả theo quy định.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Doanh nghiệp

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Doanh nghiệp
Doanh nghiệp
Hỏi đáp mới nhất về Doanh nghiệp
Hỏi đáp pháp luật
Cần bao nhiêu vốn điều lệ để thành lập Quỹ bảo lãnh tín dụng cho doanh nghiệp nhỏ và vừa?
Hỏi đáp pháp luật
Có những nội dung cơ bản nào trong điều lệ tổ chức và hoạt động của Quỹ bảo lãnh tín dụng cho doanh nghiệp nhỏ và vừa?
Hỏi đáp pháp luật
Thời hạn hỗ trợ pháp lý cho doanh nghiệp nhỏ và vừa là bao nhiêu năm?
Hỏi đáp pháp luật
Nhóm doanh nghiệp được coi là có vị trí thống lĩnh thị trường khi nào?
Hỏi đáp pháp luật
Pháp luật quy định thế nào về các trường hợp bán toàn bộ doanh nghiệp do nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ?
Hỏi đáp pháp luật
Nhiệm vụ của tổ trưởng tổ công tác khi tháo gỡ khó khăn cho Doanh nghiệp, người dân bị ảnh hưởng bởi COVID-19?
Hỏi đáp pháp luật
Khi tháo gỡ khó khăn cho Doanh nghiệp, người dân bị ảnh hưởng bởi COVID-19 tổ viên tổ công tác có trách nhiệm gì?
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của nhóm giúp việc Tổ công tác trong việc tháo gỡ khó khăn Doanh nghiệp, người dân ảnh hưởng bởi COVID-19?
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ họp và báo cáo trong tháo gỡ khó khăn cho Doanh nghiệp, người dân bị ảnh hưởng COVID-19 được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về nguyên tắc thực hiện việc ủy thác hoặc thuê doanh nghiệp kiểm toán thực hiện kiểm toán
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Doanh nghiệp có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào