Bị thi hành án tử hình có được chi trả tiền bảo hiểm nhân thọ hay không?

Bị thi hành án tử hình có được chi trả tiền bảo hiểm nhân thọ? Có được chuyển nhượng hợp đồng bảo hiểm? Tôi là nhân viên kinh doanh bảo hiểm, có một khách hàng mua bảo hiểm nhân thọ từ tôi, nhưng người này buôn ma túy và sẽ bị thi hành án tử hình, vậy có cần chi trả tiền bảo hiểm cho người này không?

Bị thi hành án tử hình có được chi trả tiền bảo hiểm nhân thọ?

Theo Điều 39 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 có quy định các trường hợp không trả tiền bảo hiểm như sau:

1. Doanh nghiệp bảo hiểm không phải trả tiền bảo hiểm trong các trường hợp sau đây:

a) Người được bảo hiểm chết do tự tử trong thời hạn hai năm, kể từ ngày nộp khoản phí bảo hiểm đầu tiên hoặc kể từ ngày hợp đồng bảo hiểm tiếp tục có hiệu lực;

b) Người được bảo hiểm chết hoặc bị thương tật vĩnh viễn do lỗi cố ý của bên mua bảo hiểm hoặc lỗi cố ý của người thụ hưởng;

c) Người được bảo hiểm chết do bị thi hành án tử hình.

2. Trong trường hợp một hoặc một số người thụ hưởng cố ý gây ra cái chết hay thương tật vĩnh viễn cho người được bảo hiểm, doanh nghiệp bảo hiểm vẫn phải trả tiền bảo hiểm cho những người thụ hưởng khác theo thoả thuận trong hợp đồng bảo hiểm.

3. Trong những trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, doanh nghiệp bảo hiểm phải trả cho bên mua bảo hiểm giá trị hoàn lại của hợp đồng bảo hiểm hoặc toàn bộ số phí bảo hiểm đã đóng sau khi đã trừ các chi phí hợp lý có liên quan; nếu bên mua bảo hiểm chết thì số tiền trả lại được giải quyết theo quy định của pháp luật về thừa kế.

Như vậy, theo quy định như trên, trường hợp người chết do bị thi hành án tử hình thuộc các trường hợp không trả tiền bảo hiểm con người. Cho nên không phải thanh toán tiền bảo hiểm nhân thọ cho người này.

Có được chuyển nhượng hợp đồng bảo hiểm?

Tại Điều 26 Luật này có quy định như sau:

1. Bên mua bảo hiểm có thể chuyển nhượng hợp đồng bảo hiểm theo thoả thuận trong hợp đồng bảo hiểm.

2. Việc chuyển nhượng hợp đồng bảo hiểm chỉ có hiệu lực trong trường hợp bên mua bảo hiểm thông báo bằng văn bản cho doanh nghiệp bảo hiểm về việc chuyển nhượng và doanh nghiệp bảo hiểm có văn bản chấp thuận việc chuyển nhượng đó, trừ trường hợp việc chuyển nhượng được thực hiện theo tập quán quốc tế.

Theo đó, hợp đồng bảo hiểm có thể được chuyển nhượng theo thoả thuận trong hợp đồng bảo hiểm.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

Thi hành án tử hình
Hỏi đáp mới nhất về Thi hành án tử hình
Hỏi đáp Pháp luật
Các tội nào không bị phạt tử hình theo quy định của Bộ luật Hình sự hiện nay?
Hỏi đáp Pháp luật
Người cao tuổi phạm tội thuộc khung tử hình thì quyết định hình phạt như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Cơ quan nào có thẩm quyền quyết định thành lập Hội đồng thi hành án tử hình?
Hỏi đáp Pháp luật
Phòng biệt giam người bị kết án tử hình được quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Bữa cơm cuối cùng của người tử tù có những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Người bị thi hành án tử hình có được chi trả tiền bảo hiểm nhân thọ không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thi hành án tử hình cần tiêm những loại thuốc nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Người bị kết án tử hình bằng một bản án có hiệu lực pháp luật thì có được xin giảm án không? Trường hợp nào được hoãn thi hành án tử hình?
Hỏi đáp pháp luật
Không xử người chưa thành niên tù chung thân, tử hình
Hỏi đáp pháp luật
Không áp dụng hình phạt tử hình đối với đối tượng nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thi hành án tử hình
504 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thi hành án tử hình
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào