14:23 | 10/05/2022
Loading...

Nộp hợp đồng thuê mặt bằng khi đăng ký hộ kinh doanh được không? Chuyển khoản phí, lệ phí đăng ký doanh nghiệp được không?

Có phải nộp hợp đồng thuê mặt bằng khi đăng ký hộ kinh doanh không? Có được chuyển khoản phí, lệ phí đăng ký doanh nghiệp không? Đăng ký hộ kinh doanh không cung cấp sổ đỏ thì có được không? Mong được giải đáp thắc mắc

Có được chuyển khoản phí, lệ phí đăng ký doanh nghiệp không?

Mình có thắc mắc là có thể đóng phí, lệ phí đăng kí thành lập doanh nghiệp bằng cách chuyển khoản cho Phòng đăng ký kinh doanh không ạ?

Trả lời:

Khoản 1 Điều 37 Nghị định 01/2021/NĐ-CP có quy định về phương thức thanh toán phí, lệ phí đăng ký doanh nghiệp như sau:

Người nộp hồ sơ đăng ký doanh nghiệp nộp phí, lệ phí đăng ký doanh nghiệp tại thời điểm nộp hồ sơ đăng ký doanh nghiệp. Phí, lệ phí đăng ký doanh nghiệp có thể được nộp trực tiếp tại Phòng Đăng ký kinh doanh hoặc chuyển vào tài khoản của Phòng Đăng ký kinh doanh hoặc sử dụng dịch vụ thanh toán điện tử. Lệ phí đăng ký doanh nghiệp không được hoàn trả cho doanh nghiệp trong trường hợp doanh nghiệp không được cấp đăng ký doanh nghiệp.

Như vậy, theo quy định này thì có 03 cách thức nộp phí, lệ phí đăng ký doanh nghiệp như sau:

- Nộp trực tiếp tại Phòng Đăng ký kinh doanh;

- Chuyển vào tài khoản của Phòng Đăng ký kinh doanh;

- Sử dụng dịch vụ thanh toán điện tử.

Cho nên, khi đăng ký doanh nghiệp có thể nộp phí bằng cách chuyển khoản cho Phòng Đăng ký kinh doanh.

Có phải nộp hợp đồng thuê mặt bằng khi đăng ký hộ kinh doanh không?

Dạ, bây giờ em đang chuẩn bị giấy tờ đi đăng ký hộ kinh doanh cho cửa hàng tạp hóa thì có phải nộp hợp đồng thuê mặt bằng khi làm thủ tục đăng ký hay không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 2 Điều 87 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định như sau:

2. Hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh bao gồm:

a) Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh;

b) Giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với chủ hộ kinh doanh, thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh trong trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh;

c) Bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc thành lập hộ kinh doanh trong trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh;

d) Bản sao văn bản ủy quyền của thành viên hộ gia đình cho một thành viên làm chủ hộ kinh doanh đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh.

Như vậy, theo quy định trên bạn không cần phải nộp hợp đồng thuê mặt bằng trong trường hợp này.

Đăng ký hộ kinh doanh không cung cấp sổ đỏ thì có được không?

Dạ, em đang làm thủ tục đăng ký hộ kinh doanh, em mở quán ăn vặt nằm trong khu đất nhà mình. Hiện sổ đỏ đang thế chấp ngân hàng. Xin hỏi, khi làm thủ tục đăng ký như vậy không đưa sổ đỏ có được không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 2 Điều 87 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định như sau:

2. Hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh bao gồm:

a) Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh;

b) Giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với chủ hộ kinh doanh, thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh trong trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh;

c) Bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc thành lập hộ kinh doanh trong trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh;

d) Bản sao văn bản ủy quyền của thành viên hộ gia đình cho một thành viên làm chủ hộ kinh doanh đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh.

Như vậy, theo quy định trên bạn không cần phải nộp sổ đỏ trong trường hợp đăng ký hộ kinh doanh này.

Trân trọng!

Võ Ngọc Nhi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào