09:46 | 11/07/2022
Loading...

Lao động nam được nghỉ thai sản tối đa bao nhiêu ngày? Điều kiện để lao động nam hưởng trợ cấp thai sản một lần?

Lao động nam được nghỉ thai sản tối đa bao nhiêu ngày? Điều kiện để lao động nam hưởng trợ cấp thai sản một lần? Tôi là nam có vợ mang thai được hơn 8 tháng. Tôi muốn hỏi cho rõ để khi vợ nghỉ thai sản tôi cũng nghỉ để chăm sóc vợ? Điều kiện để lao động nam hưởng trợ cấp thai sản một lần như thế nào? Nhờ anh chị tư vấn. Cảm ơn anh chị.

Lao động nam được nghỉ thai sản tối đa bao nhiêu ngày?

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về thời gian hưởng chế độ khi sinh con như sau:

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Theo đó, lao động nam được nghỉ chế độ thai sản từ 05 ngày đến 14 ngày tùy theo trường hợp và không có mức tối đa bởi trường hợp vợ sinh trên 03 con thì mỗi con sẽ được nghỉ thêm 03 ngày. Do đó, tùy vào trường hợp mà ngày nghỉ thai sản của lao động nam sẽ tương ứng.

Điều kiện để lao động nam hưởng trợ cấp thai sản một lần?

Theo Khoản 2 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

2. Điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được hướng dẫn cụ thể như sau:

a) Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con;

b) Đối với người chồng của người mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng tính đến thời điểm nhận con.

3. Trong thời gian đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con mà lao động nữ phải nghỉ việc để khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu, phá thai bệnh lý, thực hiện các biện pháp tránh thai thì được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 32, 33 và 37 của Luật bảo hiểm xã hội.

Như vậy, theo quy định thì trong trường hợp lao động nam muốn hưởng trợ cấp thai sản trong một lần cần phải đáp ứng cái quy như trên.

Trân trọng!

Võ Ngọc Nhi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào