11:34 | 16/05/2022
Loading...

Chủ tịch Quỹ hợp tác xã trung ương khi hết nhiệm kỳ có được bổ nhiệm lại hay không?

Chủ tịch Quỹ hợp tác xã trung ương khi hết nhiệm kỳ có được bổ nhiệm lại không? Có kinh nghiệm 3 năm quản lý trong lĩnh vực kinh tế có đủ điều kiện làm Chủ tịch Quỹ hợp tác xã trung ương? Chào luật sư, tôi muốn hỏi về việc khi hết nhiệm kỳ thì Chủ tịch Quỹ hợp tác xã trung ương có được phép bổ nhiệm lại hay là chuyển giao chức vụ cho người khác? Hiện tại tôi đã có kinh nghiệm 3 năm làm quản lý trong lĩnh vực kinh tế thì đã đủ điều kiện làm Chủ tịch Quỹ hợp tác xã trung ương hay chưa? Xin được giải đáp.

Chủ tịch Quỹ hợp tác xã trung ương khi hết nhiệm kỳ có được bổ nhiệm lại không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 10 Nghị định 45/2021/NĐ-CP quy định về chủ tịch Quỹ hợp tác xã trung ương như sau:

2. Chủ tịch Quỹ hợp tác xã trung ương có nhiệm kỳ không quá 05 năm và có thể được bổ nhiệm lại nhưng không quá 02 nhiệm kỳ. Chủ tịch Quỹ hợp tác xã có thể hoạt động theo chế độ kiêm nhiệm hoặc chuyên trách do Liên minh Hợp tác xã Việt Nam quyết định căn cứ vào quy mô hoạt động của Quỹ.

Như vậy, sau khi hết thời hạn nhiệm kỳ thì Chủ tịch Quỹ hợp tác xã trung ương có thể được bổ nhiệm lại nhưng không quá 2 nhiệm kỳ theo quy định trên.

Có kinh nghiệm 3 năm quản lý trong lĩnh vực kinh tế có đủ điều kiện làm Chủ tịch Quỹ hợp tác xã trung ương?

Theo Khoản 3 Điều trên quy định như sau:

3. Tiêu chuẩn, điều kiện để được bổ nhiệm Chủ tịch Quỹ hợp tác xã trung ương:

a) Là công dân Việt Nam theo quy định của pháp luật;

b) Có đầy đủ năng lực hành vi dân sự, có đủ sức khỏe để đảm đương nhiệm vụ;

c) Có trình độ đại học trở lên trong các lĩnh vực kinh tế, tài chính, ngân hàng, luật, kế toán, kiểm toán;

d) Có kinh nghiệm ít nhất 03 năm là người quản lý, điều hành một trong các lĩnh vực kinh tế, tài chính, ngân hàng, luật, kế toán, kiểm toán;

đ) Không phải là vợ hoặc chồng, cha đẻ, cha nuôi, mẹ đẻ, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi, anh ruột, chị ruột, em ruột, anh rể, em rể, chị dâu, em dâu của Chủ tịch, Phó Chủ tịch Liên minh Hợp tác xã Việt Nam; Kiểm soát viên, Tổng giám đốc, Phó Tổng giám đốc và Kế toán trưởng của Quỹ;

e) Các tiêu chuẩn và điều kiện khác theo yêu cầu quản lý của Liên minh Hợp tác xã Việt Nam quy định tại Điều lệ tổ chức và hoạt động của Quỹ hợp tác xã.

Theo đó, anh/chị đã có 3 năm kinh nghiệm làm quản lý trong lĩnh vực kinh tế thì cần phải đáp ứng các tiêu chuẩn, điều kiện còn lại theo như quy định trên mới có thể đủ điều kiện được bổ nhiệm Chủ tịch Quỹ hợp tác xã trung ương.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào