Có bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh khi không hoạt động một năm?

Hộ kinh doanh ngừng hoạt động một năm có bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh không? Có được cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh sau khi bị thu hồi không? Hộ kinh doanh của tôi được thành lập 2 năm trước nhưng do có việc ở nước ngoài nên tôi đã ngừng hoạt động một năm. Vậy hộ kinh doanh ngừng của tôi có bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh khi tôi không thông báo cho cơ quan nhà nước? Tôi có được cấp lại Giấy chứng nhận sau khi bị thu hồi không?

Hộ kinh doanh ngừng hoạt động một năm có bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh không?

 

Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 93 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định các trường hợp thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh:

b) Ngừng hoạt động kinh doanh quá 06 tháng liên tục mà không thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đăng ký và Cơ quan thuế;

Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 63 Nghị định 122/2021/NĐ-CP quy định về vi phạm về chế độ thông tin báo cáo của hộ kinh doanh như sau:

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Không báo cáo tình hình kinh doanh theo yêu cầu của cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện;

b) Thay đổi chủ hộ kinh doanh nhưng không gửi hồ sơ thông báo thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký;

c) Tạm ngừng kinh doanh, tiếp tục kinh doanh trước thời hạn đã thông báo nhưng không gửi thông báo bằng văn bản cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký;

Theo đó, bạn ngừng hoạt động kinh doanh mà không thông báo cho cơ quan chức năng thì sẽ bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh. Ngoài ra còn bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng theo quy định pháp luật.

Có được cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh sau khi bị thu hồi không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 94 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định các trường hợp cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh như sau:

1. Trường hợp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh bị mất, cháy, rách, nát hoặc bị tiêu hủy dưới hình thức khác, hộ kinh doanh có thể gửi văn bản đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh đến Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đặt trụ sở hộ kinh doanh. Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện xem xét cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị.

Như vậy, trường hợp bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh không thuộc trường trường hợp trên nên sẽ không được cấp lại.

Trân trọng!

Tạ Thị Thanh Thảo

Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh
Hỏi đáp mới nhất về Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh
Hỏi đáp Pháp luật
Trình tự cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh trực tiếp tại Cơ quan đăng ký kinh doanh 2023 như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Các trường hợp thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh
Hỏi đáp pháp luật
Không hoạt động kinh doanh có bị bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh?
Hỏi đáp pháp luật
Quyết định về việc thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh
Hỏi đáp pháp luật
Mẫu Thông báo vi phạm của hộ kinh doanh bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh
Hỏi đáp pháp luật
Thẩm quyền thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh
Hỏi đáp pháp luật
Ngừng kinh doanh có bị tạm thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh?
Hỏi đáp pháp luật
Hộ kinh doanh bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh khi nào?
Hỏi đáp pháp luật
Kinh doanh ngành nghề bị cấm có bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh không?
Hỏi đáp pháp luật
Ngừng hoạt động kinh doanh quá 06 tháng có bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh
241 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào