14:56 | 29/04/2022
Loading...

Bằng đại học do nước ngoài cấp muốn được công nhận tại Việt Nam cần phải đáp ứng những điều kiện nào?

Bằng đại học do nước ngoài cấp muốn được công nhận tại Việt Nam cần phải đáp ứng những điều kiện gì? Cơ quan nào có thẩm quyền công nhận bằng cử nhân nước ngoài? Em có đi du học từ nước ngoài về, cho em hỏi bằng đại học của em muốn được công nhận tại Việt Nam thì cần đáp ứng những điều kiện gì? Cảm ơn anh chị đã hỗ trợ giúp đỡ. 

Bằng đại học do nước ngoài cấp muốn được công nhận tại Việt Nam cần phải đáp ứng những điều kiện gì?

Tại Khoản 1 Điều 4 Thông tư 13/2021/TT-BGDĐT có quy định về điều kiện công nhận văn bằng như sau:

1. Văn bằng do cơ sở giáo dục nước ngoài cấp cho người học được công nhận khi chương trình giáo dục có thời gian học, nghiên cứu phù hợp với Khung cơ cấu hệ thống giáo dục quốc dân của Việt Nam và đáp ứng một trong hai điều kiện sau:

a) Chương trình giáo dục được tổ chức kiểm định chất lượng giáo dục của nước nơi cơ sở giáo dục nước ngoài đặt trụ sở chính kiểm định chất lượng tương ứng với hình thức đào tạo;

b) Cơ sở giáo dục nước ngoài được cơ quan có thẩm quyền về giáo dục của nước nơi cơ sở giáo dục đặt trụ sở chính cho phép đào tạo, cấp bằng hoặc đã được tổ chức kiểm định chất lượng giáo dục của nước nơi cơ sở giáo dục nước ngoài đặt trụ sở chính kiểm định chất lượng.

Như vậy, bằng đại học do nước ngoài cấp muốn được công nhận tại Việt Nam cần phải đáp ứng một trong hai điều kiện được quy định như trên.

Cơ quan nào có thẩm quyền công nhận bằng cử nhân nước ngoài?

Tại Điều 6 Thông tư 13/2021/TT-BGDĐT có quy định về thẩm quyền công nhận văn bằng như sau:

1. Cục trưởng Cục Quản lý chất lượng thuộc Bộ Giáo dục và Đào tạo công nhận bằng cử nhân, bằng thạc sĩ, bằng tiến sĩ và văn bằng trình độ tương đương.

2. Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo công nhận bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, bằng tốt nghiệp trung học phổ thông, giấy chứng nhận hoàn thành chương trình giáo dục phổ thông.

Theo đó, Cục trưởng Cục Quản lý chất lượng thuộc Bộ Giáo dục và Đào tạo công nhận bằng cử nhân nước ngoài.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào