14:39 | 27/04/2022
Loading...

Diện tích tối thiểu của phòng dành riêng cho tư vấn cai nghiện thuốc lá là bao nhiêu?

Phòng dành riêng cho tư vấn cai nghiện thuốc lá diện tích tối thiểu là bao nhiêu? Cơ sở vừa hoạt động tư vấn cai nghiện thuốc lá, vừa thực hiện hoạt động cai nghiện thuốc lá có được hay không? Tôi đang công tác tại cơ sở tư vấn cai nghiện thuốc lá nên muốn biết vấn đề này để thực hiện đúng theo quy định của pháp luật. Mong anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị.

Phòng dành riêng cho tư vấn cai nghiện thuốc lá diện tích tối thiểu là bao nhiêu?

Tại Điều 5 Nghị định 77/2013/NĐ-CP có quy định về điều kiện thành lập cơ sở cai nghiện thuốc lá như sau:

1. Có quyết định thành lập của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với cơ sở của Nhà nước hoặc có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với cơ sở tư nhân.

2. Có đủ cơ sở vật chất để bảo đảm hoạt động tư vấn cai nghiện thuốc lá:

a) Có tài liệu truyền thông quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 4 của Nghị định này;

b) Quản lý thông tin, dữ liệu về tư vấn cai nghiện thuốc lá trên máy tính;

c) Có phòng dành riêng cho hoạt động tư vấn cai nghiện thuốc lá trực tiếp diện tích tối thiểu là 10m2; có điện thoại, internet và các phương tiện thông tin khác bảo đảm hoạt động tư vấn cai nghiện thuốc lá gián tiếp.

3. Có người trực tiếp thực hiện hoạt động tư vấn cai nghiện thuốc lá quy định tại Khoản 4 Điều 4 của Nghị định này.

Theo đó, phòng dành riêng cho tư vấn cai nghiện thuốc lá diện tích tối thiểu là 10m2

Cơ sở vừa hoạt động tư vấn cai nghiện thuốc lá, vừa thực hiện hoạt động cai nghiện thuốc lá có được hay không?

Tại Điều 8 Nghị định 77/2013/NĐ-CP có quy định về hoạt động của cơ sở tư vấn cai nghiện thuốc lá như sau:

1. Cơ sở tư vấn cai nghiện thuốc lá đủ Điều kiện quy định tại Điều 5 của Nghị định này chỉ được thực hiện hoạt động tư vấn cai nghiện thuốc lá, không được thực hiện hoạt động cai nghiện thuốc lá.

2. Cơ sở phải có văn bản gửi Sở Y tế tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi cơ sở hoạt động thông báo về hoạt động tư vấn cai nghiện thuốc lá của cơ sở theo quy định tại Điều 9 của Nghị định này.

Như vậy, Cơ sở tư vấn cai nghiện thuốc lá chỉ được thực hiện hoạt động tư vấn cai nghiện thuốc lá, không được thực hiện hoạt động cai nghiện thuốc lá.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào