Lắp biển báo công trình một phía của công trường xây dựng có được hay không?

Lắp biển báo công trình một phía của công trường xây dựng có được không? Hành vi lắp biển báo công trình xây dựng không đủ nội dung tại công trường bị phạt như thế nào? Công ty tôi thực hiện xây dựng công trình nhưng chỉ lắp biển báp công trình ở một bên công trường xây dựng có được không? Lắp biển báo mà không đầy đủ nội dung thì có bị xử phạt không?Xin giải đáp.

Lắp biển báo công trình một phía của công trường xây dựng có được không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 109 Luật Xây dựng 2014 quy định về yêu cầu đối với công trường xây dựng như sau:

2. Nhà thầu thi công xây dựng có trách nhiệm quản lý toàn bộ công trường xây dựng theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp chủ đầu tư tổ chức quản lý. Nội dung quản lý công trường xây dựng bao gồm:

a) Xung quanh khu vực công trường xây dựng phải có rào ngăn, trạm gác, biển báo dễ nhìn, dễ thấy để bảo đảm ngăn cách giữa phạm vi công trường với bên ngoài;

b) Việc bố trí công trường trong phạm vi thi công của công trình phải phù hợp với bản vẽ thiết kế tổng mặt bằng thi công được duyệt và điều kiện cụ thể của địa điểm xây dựng;

c) Vật tư, vật liệu, thiết bị chờ lắp đặt phải được sắp xếp gọn gàng theo thiết kế tổng mặt bằng thi công;

d) Trong phạm vi công trường xây dựng phải có các biển báo chỉ dẫn về sơ đồ tổng mặt bằng công trình, an toàn, phòng, chống cháy, nổ và các biển báo cần thiết khác.

Như vậy, biển báo xây dựng công trình phải được lắp đặt xung quanh công trường xây dựng theo như quy định trên.

Hành vi lắp biển báo công trình xây dựng không đủ nội dung tại công trường bị phạt như thế nào? 

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 17 Nghị định 16/2022/NĐ-CP về vi phạm quy định về thi công xây dựng công trình như sau:

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không lắp đặt biển báo công trình tại công trường xây dựng hoặc biển báo không đầy đủ nội dung theo quy định.

Theo đó, việc lắp biển báo công trình xây dựng không đủ nội dung tại công trường sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Trân trọng!

Phan Hồng Công Minh

Giao thông đường bộ
Hỏi đáp mới nhất về Giao thông đường bộ
Hỏi đáp Pháp luật
Người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm phạt bao nhiêu tiền 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời gian nghỉ giữa 2 lần lái xe liên tục đối với tài xế lái xe là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Cập nhật: 56 tuyến phố cấm đỗ xe máy, xe ô tô trên vỉa hè, lòng đường tại Hà Nội?
Hỏi đáp Pháp luật
Sửa đổi 03 mẫu đơn về quản lý và bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ từ ngày 01/01/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Điều khiển xe đi vào làn thu phí tự động khi không đủ điều kiện bị xử lý như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Quy định về hành lang an toàn đường bộ năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thế nào là đường quốc lộ? Ai là người chịu trách nhiệm tổ chức giao thông trên hệ thống đường quốc lộ?
Hỏi đáp Pháp luật
Bùng binh là gì? Thứ tự ưu tiên đi vào bùng binh được quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Dán thẻ thu phí dịch vụ sử dụng đường bộ VETC năm 2024 bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Ban hành Thông tư quy định về hoạt động vận tải đường bộ qua biên giới áp dụng từ ngày 01/3/2024?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giao thông đường bộ
478 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Giao thông đường bộ
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào