11:27 | 22/04/2022
Loading...

Có 2 năm làm trợ giúp viên pháp lý thì được Bổ nhiệm làm giám đốc trung tâm trợ giúp pháp lý?

Có 2 năm làm trợ giúp viên pháp lý thì được Bổ nhiệm làm giám đốc trung tâm trợ giúp pháp lý hay không? Giám đốc Trung tâm trợ giúp pháp lý bị cách chức trong trường hợp nào? Tôi đang công tác ở trung tâm trợ giúp pháp lý và đã làm được 2 năm, vậy tôi có thể được bổ nhiệm làm giám đốc trung tâm trợ giúp pháp lý được hay không? Nhờ anh chị tư vấn.

Có 2 năm làm trợ giúp viên pháp lý thì được Bổ nhiệm làm giám đốc trung tâm trợ giúp pháp lý hay không?

Tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định 144/2017/NĐ-CP có quy định về tiêu chuẩn bổ nhiệm Giám đốc Trung tâm như sau:

1. Trợ giúp viên pháp lý có đủ các tiêu chuẩn sau đây thì được đề nghị bổ nhiệm làm Giám đốc Trung tâm:

a) Có ít nhất 03 năm là Trợ giúp viên pháp lý hoặc thẩm phán hoặc kiểm sát viên, điều tra viên trung cấp trở lên hoặc có 05 năm làm công tác quản lý nhà nước về trợ giúp pháp lý trong ngành Tư pháp;

b) Có đủ điều kiện, tiêu chuẩn đối với người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập thuộc Sở Tư pháp theo quy định của pháp luật.

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì trợ giúp viên pháp lý phải có ít nhất 03 năm làm trợ giúp viên thì mới có thể được đề nghị bổ nhiệm làm giám đốc trung tâm trợ giúp pháp lý.

Giám đốc Trung tâm trợ giúp pháp lý bị cách chức trong trường hợp nào?

Tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định 144/2017/NĐ-CP có quy định về việc cách chức giám đốc trung tâm như sau:

2. Giám đốc Trung tâm bị cách chức khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Có một trong các hành vi quy định tại khoản 1 Điều 6 của Luật Trợ giúp pháp lý;

b) Vi phạm nghiêm trọng quy tắc nghề nghiệp trợ giúp pháp lý;

c) Bị xử lý kỷ luật bằng hình thức cách chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

Theo đó, nếu giám đốc trung tâm trợ giúp pháp lý vi phạm các trường hợp trên thì sẽ bị cách chức theo quy định.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào