15:26 | 22/04/2022
Loading...

Không phải thực hiện đăng ký biến động đất đai khi nhận thừa kế quyền sử dụng đất?

Không phải thực hiện đăng ký biến động đất đai khi thừa kế quyền sử dụng đất? Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được công chứng mới có hiệu lực? Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có được ủy quyền cho Ủy ban nhân dân cấp huyện giao đất không? Câu hỏi của anh Hải (Quảng Trị)

Không phải đăng ký biến động đất đai khi thừa kế quyền sử dụng đất?

Trả lời: Theo Điểm a Khoản 4 Điều 95 Luật đất đai 2013 quy định trường hợp đăng ký biến động cụ thể như sau:

- Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất;

- Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được phép đổi tên;

...

Như vậy, việc nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì bạn thực hiện đăng ký biến động đất đai.

Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được công chứng mới có hiệu lực?

Căn cứ Điểm a Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định về quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất như sau:

- Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

- Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này.

Như vậy, theo quy định trên thì đối với hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất bạn có thể chứng thực tại địa phương cụ thể UBND xã và không cần phải công chứng, đồng thời vấn đề chứng thực này không ảnh hưởng gì đến giá trị pháp lý của nó.

Không phải thực hiện đăng ký biến động đất đai khi nhận thừa kế quyền sử dụng đất?

Không phải thực hiện đăng ký biến động đất đai khi nhận thừa kế quyền sử dụng đất? (Hình từ Internet)

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có được ủy quyền cho Ủy ban nhân dân cấp huyện giao đất không?

Căn cứ Khoản 1, Khoản 4 Điều 59 Luật đất đai 2013 quy định về thẩm quyền giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất như sau:

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

- Giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với tổ chức;

- ...

Cơ quan có thẩm quyền quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này không được ủy quyền.

Như vậy, trong trường hợp thẩm quyền của UBND tỉnh giao đất cho tổ chức hay cho các đối tượng khác thì không được ủy quyền cho UBND huyện hay cơ quan khác thực hiện.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Thừa kế quyền sử dụng đất

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Thừa kế quyền sử dụng đất
Thừa kế quyền sử dụng đất
Hỏi đáp mới nhất về Thừa kế quyền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Không phải thực hiện đăng ký biến động đất đai khi nhận thừa kế quyền sử dụng đất?
Hỏi đáp pháp luật
Có được cấp sổ đỏ mới khi nhận thừa kế quyền sử dụng đất?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Thừa kế quyền sử dụng đất có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào