15:16 | 16/04/2022
Loading...

Sau 3 tháng kể từ khi nhận quyết định thì còn được khiếu nại? Sau khi nộp đơn khiếu nại thì có được rút hay không?

Sau 3 tháng kể từ khi nhận quyết định thì còn được khiếu nại hay không? Sau khi nộp đơn khiếu nại thì có được rút hay không? Cách đây hơn 3 tháng tôi có nhận được quyết định từ Ủy ban nhân dân xã, nay tôi xem lại thì thấy quyết định này không phù hợp với bản thân tôi thì tôi cóp được khiếu nại nữa không? Chân thành cảm ơn anh chị đã giúp đỡ.

Sau 3 tháng kể từ khi nhận quyết định thì còn được khiếu nại hay không?

Tại Điều 9 Luật Khiếu nại 2011 có quy định về thời hiệu khiếu nại như sau:

Thời hiệu khiếu nại là 90 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hành chính hoặc biết được quyết định hành chính, hành vi hành chính.

Trường hợp người khiếu nại không thực hiện được quyền khiếu nại theo đúng thời hiệu vì ốm đau, thiên tai, địch họa, đi công tác, học tập ở nơi xa hoặc vì những trở ngại khách quan khác thì thời gian có trở ngại đó không tính vào thời hiệu khiếu nại.

Như vậy, trong trường hợp trên, nếu sau thời gian trên 3 tháng (tức là trên 90 ngày) kể từ khi nhận được quyết định thì sẽ không thể khiếu nại. Tuy nhiên, trong trường hợp vì ốm đau, thiên tai, địch họa, đi công tác, học tập ở nơi xa hoặc vì những trở ngại khách quan khác thì thời gian có trở ngại đó không tính vào thời hiệu khiếu nại.

Sau khi nộp đơn khiếu nại thì có được rút hay không?

Tại Điều 10 Luật Khiếu nại 2011 có quy định về việc rút khiếu nại như sau:

Người khiếu nại có thể rút khiếu nại tại bất cứ thời điểm nào trong quá trình khiếu nại và giải quyết khiếu nại; việc rút khiếu nại phải được thực hiện bằng đơn có chữ ký hoặc điểm chỉ của người khiếu nại; đơn xin rút khiếu nại phải gửi đến người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại.

Người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại khi nhận được đơn xin rút khiếu nại thì đình chỉ việc giải quyết và thông báo bằng văn bản cho người khiếu nại về việc đình chỉ giải quyết khiếu nại.

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì sau khi nộp đơn khiếu nại thì người khiếu nại được quyền rút đơn khiếu nại.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào