15:20 | 16/04/2022
Loading...

Cử nhân tài chính ngân hàng có được hành nghề Quản tài viên?

Cử nhân tài chính ngân hàng có được hành nghề Quản tài viên hay không? Người hành nghề Quản tài viên cần phải đáp ứng những điều kiện nào? Em hiện đang là sinh viên ngành tài chính ngân hàng và có dự định trở thành quản tài viên thì có được hay không? Nhờ anh chị giúp đỡ.

Cử nhân tài chính ngân hàng có được hành nghề Quản tài viên hay không?

Tại Khoản 1 Điều 12 Luật Phá sản 2014 có quy định về những đối tượng được cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên như sau:

1. Những người sau đây được cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên:

a) Luật sư;

b) Kiểm toán viên;

c) Người có trình độ cử nhân luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng và có kinh nghiệm 05 năm trở lên về lĩnh vực được đào tạo.

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì cử nhân tài chính ngân hàng có thể trở thành Quản tài viên. Tuy nhiên, cần phải đáp ứng thêm các điều kiện khác theo quy định thì bạn mới được trở thành Quản tài viên.

Người hành nghề Quản tài viên cần phải đáp ứng những điều kiện nào?

Tại Khoản 2 Điều 12 Luật Phá sản 2014 có quy định về điều kiện được hành nghề Quản tài viên như sau:

2. Điều kiện được hành nghề Quản tài viên:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Có phẩm chất đạo đức tốt, có ý thức trách nhiệm, liêm khiết, trung thực, khách quan;

c) Có chứng chỉ hành nghề Quản tài viên.

Căn cứ theo quy định trên, người hành nghề Quản tài viên cần phải đáp ứng đủ 03 điều kiện được quy định như trên để được hành nghề quản tài viên.

Hồ sơ cấp chứng chỉ hành nghề quản tài viên cần có những loại giấy tờ nào?

Tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định 22/2015/NĐ-CP có quy định về hồ sơ cấp chứng chỉ hành nghề quản tài viên như sau:

1. Người thuộc trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 12 của Luật Phá sản muốn hành nghề quản lý, thanh lý tài sản thì lập hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên. Hồ sơ gồm:

a) Đơn đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên theo mẫu TP-QTV-01 ban hành kèm theo Nghị định này;

b) Bản chụp Thẻ luật sư đối với luật sư; bản chụp Chứng chỉ kiểm toán viên đối với kiểm toán viên; bản chụp bằng cử nhân luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng đối với người có trình độ cử nhân luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng;

c) Giấy tờ chứng minh có ít nhất 05 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực được đào tạo có xác nhận của cơ quan, tổ chức nơi người có trình độ cử nhân luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng làm việc;

d) 2 ảnh màu cỡ 3cm x 4cm.

Trong trường hợp cần thiết, Bộ Tư pháp yêu cầu người đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên nộp Phiếu lý lịch tư pháp.

Như vậy, hồ sơ cấp chứng chỉ hành nghề quản tài viên cần có những loại giấy tờ được quy định như trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Quản tài viên

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Quản tài viên
Quản tài viên
Hỏi đáp mới nhất về Quản tài viên
Hỏi đáp pháp luật
Chi phí Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện được hành nghề Quản tài viên
Hỏi đáp pháp luật
Quyền, nghĩa vụ của Quản tài viên khi giải quyết phá sản
Hỏi đáp pháp luật
Căn cứ nào để chỉ định Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản trong thủ tục phá sản?
Hỏi đáp pháp luật
Chỉ định Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản trong thủ tục phá sản
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp nào thay đổi Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản trong thủ tục phá sản?
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục thay đổi Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản trong thủ tục phá sản
Hỏi đáp pháp luật
Yêu cầu Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản tổ chức thực hiện thanh lý tài sản khi giải quyết phá sản
Hỏi đáp pháp luật
Nguyên tắc phối hợp giữa Tổ Thẩm phán với Viện kiểm sát nhân dân, Cơ quan thi hành án dân sự, Kiểm sát viên, Chấp hành viên, Quản tài viên và doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản
Hỏi đáp pháp luật
Cơ chế phối hợp giữa Tổ Thẩm phán với Quản tài viên, doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản trong quá trình giải quyết vụ việc phá sản
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Quản tài viên có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào