14:39 | 06/04/2022
Loading...

Doanh nghiệp đấu giá tài sản ngừng hoạt động trong 06 tháng có bị thu hồi giấy đăng ký hoạt động hay không?

Doanh nghiệp đấu giá tài sản ngừng hoạt động trong 06 tháng có bị thu hồi giấy đăng ký hoạt động? Hiện tại tôi đang là quản lý của doanh nghiệp đấu giá, vì lý do làm ăn thua lỗ nên phải ngừng hoạt động trong 06 tháng, vậy thì có bị thu hồi giấy đăng ký hoạt động hay không? Tôi cảm ơn rất nhiều.

Doanh nghiệp đấu giá tài sản ngừng hoạt động trong 06 tháng có bị thu hồi giấy đăng ký hoạt động?

Tại Khoản 1 Điều 32 Luật Đấu giá tài sản 2016 có quy định về thu hồi Giấy đăng ký hoạt động của doanh nghiệp đấu giá tài sản như sau:

1. Doanh nghiệp đấu giá tài sản bị thu hồi Giấy đăng ký hoạt động trong các trường hợp sau đây:

a) Không đáp ứng quy định tại khoản 3 Điều 23 của Luật này;

b) Nội dung kê khai trong hồ sơ đăng ký hoạt động là giả mạo;

c) Ngừng hoạt động 01 năm mà không thông báo với Sở Tư pháp nơi doanh nghiệp đăng ký hoạt động;

d) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi không gửi báo cáo theo quy định tại điểm 1 khoản 2 Điều 24 của Luật này mà tái phạm;

đ) Trường hợp khác theo quyết định của Tòa án.

Như vậy, đối với trường hợp của bạn, việc doanh nghiệp dừng hoạt động trong vòng 06 tháng thì sẽ chưa bị thu hồi giấy đăng ký hoạt động. Trong trường hợp doanh nghiệp dừng hoạt động trong 01 năm mà không thông báo với Sở Tư pháp nơi doanh nghiệp đăng ký hoạt động thì sẽ bị thu hồi giấy đăng ký hoạt động.

Cơ quan nào có thẩm quyền thu hồi giấy đăng ký hoạt động của doanh nghiệp bị thu hồi giấy đăng ký do ngừng hoạt động 01 năm

Tại Điểm c Khoản 2 Điều 32 Luật Đấu giá tài sản 2016 có quy định về việc thu hồi Giấy đăng ký hoạt động của doanh nghiệp đấu giá tài sản như sau:

2. Việc thu hồi Giấy đăng ký hoạt động của doanh nghiệp đấu giá tài sản được thực hiện theo trình tự, thủ tục sau đây:

 ...

c) Đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này, Sở Tư pháp gửi thông báo bằng văn bản và yêu cầu người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp đến trụ sở của Sở Tư pháp để giải trình; sau 10 ngày làm việc kể từ ngày kết thúc thời hạn nêu trong thông báo mà người được yêu cầu không đến thì Sở Tư pháp ra quyết định thu hồi Giấy đăng ký hoạt động của doanh nghiệp;

Như vậy, đối với trường hợp doanh nghiệp ngừng hoạt động 01 năm mà không thông báo với Sở Tư pháp nơi doanh nghiệp đăng ký hoạt động thì Sở Tư pháp ra quyết định thu hồi Giấy đăng ký hoạt động của doanh nghiệp nếu như doanh nghiệp không thực hiện theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 32 Luật Đấu giá tài sản 2016.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Doanh nghiệp

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Doanh nghiệp
Doanh nghiệp
Hỏi đáp mới nhất về Doanh nghiệp
Hỏi đáp Pháp luật
Thỏa thuận ngăn cản, kìm hãm, không cho doanh nghiệp khác tham gia thị trường hoặc phát triển kinh doanh là hành vi vi phạm pháp luật?
Hỏi đáp Pháp luật
Những hành vi nào là hành vi lạm dụng vị trí độc quyền của doanh nghiệp bị cấm?
Hỏi đáp Pháp luật
Đã có Nghị định hướng dẫn doanh nghiệp trực tiếp phục vụ quốc phòng, an ninh và doanh nghiệp kết hợp kinh tế với quốc phòng, an ninh?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp xử lý kỷ luật sa thải nhân viên như thế nào là đúng luật?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp chưa thành lập công đoàn cơ sở có phải đóng kinh phí công đoàn không?
Hỏi đáp Pháp luật
Nhà đầu tư nước ngoài mua phần vốn góp tại doanh nghiệp thì có cần đăng ký mua phần vốn góp?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp nhỏ và vừa ngành Xây dựng được tư vấn viên ngành xây dựng tư vấn hỗ trợ trong các lĩnh vực nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp đang trong quá trình xử lý vi phạm hành chính mà thực hiện xong thủ tục giải thể thì có ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Năm 2023, mức vốn tối thiểu để duy trì doanh nghiệp kinh doanh vận chuyển hàng không là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Ai có quyền công nhận lại doanh nghiệp kết hợp kinh tế với quốc phòng, an ninh?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Doanh nghiệp có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào