14:38 | 06/04/2022
Loading...

Sau khi thi hành án tử hình, thân nhân có được nhà nước hỗ trợ chi phí mai táng hay không?

Sau khi thi hành án tử hình, thân nhân có được nhà nước hỗ trợ chi phí mai táng hay không? Tôi có người quen phạm tội bị kết án tử hình cách đây vài tháng, vậy gia đình có được nhà nước hỗ trợ chi phí mai táng hay không? Tôi cảm ơn anh chị rất nhiều.

Sau khi thi hành án tử hình, thân nhân có được nhà nước hỗ trợ chi phí mai táng?

Tại Điều 7 Nghị định 43/2020/NĐ-CP có quy định về chi phí mai táng như sau:

Chi phí mai táng người bị thi hành án tử hình bao gồm: 01 quan tài bằng gỗ, 01 bộ quần áo, 04 m vải liệm, hương, nến, rượu, cồn để làm vệ sinh khi liệm tử thi và các chi phí mai táng khác.

Trường hợp thân nhân hoặc người đại diện hợp pháp của người bị kết án tử hình được nhận tử thi, tro cốt về mai táng thì phải tự chịu chi phí và phải cam kết chấp hành đúng quy định của pháp luật về bảo đảm an ninh, trật tự, vệ sinh môi trường.

Như vậy, trong trường hợp thân nhân của người bị kết án tử hình nhận tử thi, tro cốt về mai táng thì phải chịu chi phí mai táng, nhà nước sẽ không tiến hành hỗ trợ trong trường hợp này.

Trang thiết bị, phương tiện phục vụ cho thi hành án tử hình bao gồm những gì?

Tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 43/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

2. Trang thiết bị, phương tiện phục vụ cho thi hành án tử hình bao gồm:

a) Giường nằm có các đai dùng để cố định người bị thi hành án;

b) Máy tiêm thuốc tự động có ấn nút điều khiển;

c) Máy kiểm tra nhịp đập của tim;

d) Màn hình và các thiết bị theo dõi, kiểm tra quá trình thi hành án;

đ) Các dụng cụ và trang thiết bị khác phục vụ cho thi hành án.

Như vậy, để có thể tiến hành thi hành án tử hình thì phải cần chuẩn bị giường nằm có các đai dùng để cố định người bị thi hành án; máy tiêm thuốc tự động có ấn nút điều khiển; Máy kiểm tra nhịp đập của tim; Màn hình và các thiết bị theo dõi, kiểm tra quá trình thi hành án; Các dụng cụ và trang thiết bị khác phục vụ cho thi hành án.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào