15:09 | 04/04/2022
Loading...

Đăng ký khai sinh cho con tại VN ở đâu khi mẹ là người Việt Nam, ba là người Trung Quốc?

Chào anh chị, cho em hỏi vấn đề như sau, em là người Việt Nam, chồng em là người Trung Quốc, nay em muốn làm khai sinh cho con ở Việt Nam thì cần phải thực hiện ở đâu, cảm ơn anh chị rất nhiều.

Mẹ là người Việt Nam, ba là người Trung Quốc thì đăng ký khai sinh cho con tại VN ở đâu?

Tại Điều 35 Luật Hộ tịch 2014 có quy định như sau:

Điều 35. Thẩm quyền đăng ký khai sinh

Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh cho trẻ em trong các trường hợp sau đây:

1. Trẻ em được sinh ra tại Việt Nam:

a) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch;

b) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam cư trú ở trong nước còn người kia là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;

c) Có cha và mẹ là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;

d) Có cha và mẹ là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch;

2. Trẻ em được sinh ra ở nước ngoài chưa được đăng ký khai sinh về cư trú tại Việt Nam:

a) Có cha và mẹ là công dân Việt Nam;

b) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, con bạn có mẹ là mẹ là người Việt Nam, ba là người Trung Quốc, thuộc trường hợp có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là người nước ngoài nên việc đăng ký khai sinh của con bạn sẽ được tiến hành tại Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của người mẹ tại Việt Nam.

Nếu cha và mẹ đều là công dân Việt Nam thì sẽ đăng ký khai sinh cho con ở đâu?

Tại Điều 13 Luật Hộ tịch 2014 có quy định như sau:

Điều 13. Thẩm quyền đăng ký khai sinh

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh.

Như vậy, trong trường hợp cha và mẹ đều là công dân Việt Nam thì con khi sinh ra sẽ được đăng ký khai sinh tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào