10:55 | 01/04/2022
Loading...

Trường hợp công ty đại chúng được bán ra cổ phiếu ngay sau khi mua lại?

Trường hợp công ty đại chúng được bán ra cổ phiếu ngay sau khi mua lại? Trình tự báo cáo việc mua lại cổ phiếu và công bố thông tin? Công ty đại chúng mua lại cổ phiếu của người lao động phải làm những gì?

Trường hợp công ty đại chúng được bán ra cổ phiếu ngay sau khi thực hiện mua lại?

Cho tôi hỏi theo Luật chứng khoán 2019, thì công công ty đại chúng mua lại cổ phiếu của chính mình được bán ra cổ phiếu ngay sau khi mua lại trong những trường hợp nào?

Trả lời: Căn cứ Khoản 7 Điều 36 Luật chứng khoán 2019 quy định công ty chứng khoán, công ty đại chúng mua lại cổ phiếu của chính mình được bán ra cổ phiếu ngay sau khi mua lại trong các trường hợp sau đây:

- Công ty chứng khoán mua lại cổ phiếu của chính mình để sửa lỗi giao dịch hoặc mua lại cổ phiếu lô lẻ;

- Công ty đại chúng mua lại cổ phiếu lẻ theo phương án phát hành cổ phiếu để trả cổ tức, phương án phát hành cổ phiếu từ nguồn vốn chủ sở hữu;

- Công ty đại chúng mua lại cổ phiếu lô lẻ theo yêu cầu của cổ đông.

Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn!

Trình tự báo cáo việc mua lại cổ phiếu và công bố thông tin

Cho tôi hỏi theo quy định mới điều chỉnh về hoạt động chứng khoán, thì trình tự báo cáo việc mua lại cổ phiếu và công bố thông tin được quy định thế nào?

Trả lời: Căn cứ Điều 37 Luật chứng khoán 2019 quy định trình tự báo cáo việc mua lại cổ phiếu và công bố thông tin như sau:

- Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận được tài liệu báo cáo mua lại cổ phiếu quy định tại khoản 1 Điều này đầy đủ và hợp lệ, Ủy ban Chứng khoán Nhà nước gửi văn bản thông báo cho công ty đại chúng về việc nhận được đầy đủ tài liệu báo cáo mua lại cổ phiếu; trường hợp tài liệu chưa đầy đủ, hợp lệ, Ủy ban Chứng khoán Nhà nước có văn bản gửi công ty đại chúng nêu rõ nội dung, yêu cầu sửa đổi, bổ sung. Thời hạn sửa đổi, bổ sung tài liệu báo cáo không tính vào thời hạn quy định tại khoản này. Trường hợp từ chối, Ủy ban Chứng khoán Nhà nước phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

- Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày Ủy ban Chứng khoán Nhà nước thông báo, công ty đại chúng phải công bố thông tin trên trang thông tin điện tử của công ty, phương tiện công bố thông tin của Ủy ban Chứng khoán Nhà nước, Sở giao dịch chứng khoán Việt Nam các nội dung theo quy định tại khoản 2 Điều này. Công ty đại chúng được thực hiện mua lại cổ phiếu sau 07 ngày làm việc kể từ ngày công bố thông tin.

- Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày kết thúc giao dịch mua lại cổ phiếu, công ty đại chúng phải gửi báo cáo kết quả giao dịch đến Ủy ban Chứng khoán Nhà nước và công bố thông tin ra công chúng. Trong trường hợp công ty đại chúng không thực hiện hết số lượng cổ phiếu dự kiến giao dịch, công ty đại chúng phải báo cáo và công bố lý do không hoàn thành.

- Công ty đại chúng phải kết thúc việc mua lại cổ phiếu theo thời gian nêu trong bản công bố thông tin nhưng tối đa không quá 30 ngày kể từ ngày bắt đầu thực hiện giao dịch.

- Trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày kết thúc việc mua lại cổ phiếu, công ty đại chúng không được chào bán cổ phiếu để tăng vốn điều lệ, trừ trường hợp chuyển đổi trái phiếu thành cổ phiếu theo cam kết khi thực hiện chào bán trái phiếu chuyển đổi.

Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn!

Công ty đại chúng mua lại cổ phiếu của người lao động phải làm những gì?

Được biết có quy định mới điều chỉnh về lĩnh vực chứng khoán, cho tôi hỏi theo quy định này thì công ty đại chúng mua lại cổ phiếu của người lao động theo quy chế phát hành cổ phiếu cho người lao động của công ty phải làm những thủ tục nào? Xin cảm ơn!

Trả lời: Căn cứ Khoản 6 Điều 36 Luật chứng khoán 2019 quy định trường hợp công ty mua lại cổ phiếu của người lao động theo quy chế phát hành cổ phiếu cho người lao động của công ty thì thực hiện theo quy định sau đây:

- Tổng số lượng cổ phiếu của người lao động đã được công ty mua lại để giảm vốn điều lệ phải được báo cáo tại Đại hội đồng cổ đông thường niên;

- Công ty phải làm thủ tục giảm vốn điều lệ tương ứng với tổng giá trị tính theo mệnh giá số cổ phiếu được công ty mua lại trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày báo cáo Đại hội đồng cổ đông thường niên theo quy định tại điểm a khoản này.

Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn!

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cổ phiếu

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Cổ phiếu
Cổ phiếu
Hỏi đáp mới nhất về Cổ phiếu
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về điều kiện, hồ sơ, trình tự thủ tục tiếp tục niêm yết cổ phiếu sau sáp nhập doanh nghiệp?
Hỏi đáp pháp luật
Quy trình tiếp nhận, xử lý hồ sơ, công bố thông tin và báo cáo kết quả chào mua công khai cổ phiếu của công ty đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ phát hành cổ phiếu mới làm cơ sở cho chào bán chứng chỉ lưu ký tại nước ngoài của doanh nghiệp Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hỗ trợ phát hành chứng chỉ lưu ký tại nước ngoài trên cơ sở số cổ phiếu đã phát hành tại Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ xử lý hồ sơ phát hành cổ phiếu mới làm cơ sở cho chào bán chứng chỉ lưu ký tại nước ngoài của doanh nghiệp Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện, giới hạn cấp tín dụng để đầu tư, kinh doanh cổ phiếu của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ xử lý hồ sơ hỗ trợ phát hành chứng chỉ lưu ký tại nước ngoài trên cơ sở số cổ phiếu đã phát hành tại Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Giới hạn việc mua, nắm giữ cổ phiếu của tổ chức tín dụng khác của ngân hàng thương mại
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện mua, nắm giữ cổ phiếu của tổ chức tín dụng khác của ngân hàng thương mại
Hỏi đáp pháp luật
Đơn giản hóa thủ tục hành chính trong việc chấp thuận cho ngân hàng thương mại cổ phần được đăng ký niêm yết cổ phiếu
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Cổ phiếu có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào