13:51 | 02/04/2022
Loading...

Đang cai nghiện tại cơ sở cai nghiện bắt buộc thì phải đăng ký nghĩa vụ quân sự hay không?

Chào anh chị, cho tôi hỏi vấn đề như thế này, tôi đang đi cai nghiện tại cơ sở cai nghiện bắt buộc, vậy tôi có phải đăng ký nghĩa vụ quân sự hay không? Tôi cảm ơn!

Đang cai nghiện tại cơ sở cai nghiện bắt buộc thì phải đăng ký nghĩa vụ quân sự?

Tại Khoản 1 Điều 13 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 có quy định như sau:

Điều 13. Đối tượng không được đăng ký nghĩa vụ quân sự

1. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây không được đăng ký nghĩa vụ quân sự:

a) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hình phạt tù, cải tạo không giam giữ, quản chế hoặc đã chấp hành xong hình phạt tù nhưng chưa được xóa án tích;

b) Đang bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) hoặc đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

c) Bị tước quyền phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân.

Như vậy, trong trường hợp bạn đang cai nghiện tại cơ sở cai nghiện bắt buộc thì bạn không được đăng ký nghĩa vụ quân sự.

Người cai nghiện tại cơ sở cai nghiện bắt buộc khi nào sẽ được đăng ký nghĩa vụ quân sự?

Tại Khoản 2 Điều 13 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 có quy định như sau:

Điều 13. Đối tượng không được đăng ký nghĩa vụ quân sự

2. Khi hết thời hạn áp dụng các biện pháp quy định tại khoản 1 Điều này, công dân được đăng ký nghĩa vụ quân sự.

Như vậy, đối với người cai nghiện tại cơ sở cai nghiện bắt buộc thì sau khi hết thời hạn áp dụng biện pháp cai nghiện tại cơ sở cai nghiện bắt buộc thì sẽ được đăng ký nghĩa vụ quân sự.

Đối tượng được miễn đăng ký nghĩa vụ quân sự

Tại Điều 14 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 có quy định như sau:

Điều 14. Đối tượng miễn đăng ký nghĩa vụ quân sự

Người khuyết tật, người mắc bệnh hiểm nghèo, bệnh tâm thần hoặc bệnh mãn tính theo quy định của pháp luật.

Như vậy, người khuyết tât, người người mắc bệnh hiểm nghèo, bệnh tâm thần hoặc bệnh mãn tính theo quy định của pháp luật sẽ được miễn đăng ký nghĩa vụ quân sự.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào