Có được thi thăng hạng viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp từ hạng III lên hạng I hay không?

Có được thi thăng hạng viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp từ hạng III lên hạng I không? Hồ sơ đăng ký dự thi thăng hạng viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp bao gồm? Tôi là viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp hạng IV, bây giờ muốn thăng hạng chức dành nghề nghiệp lên hạng III thì phải thi hay được xét thăng hạng, xin cảm ơn?

Có được thi thăng hạng viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp từ hạng III lên hạng I không?

Căn cứ Điều 6 Thông tư 31/2019/TT-BLĐTBXH quy định về các trường hợp áp dụng hình thức thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp như sau:

1. Áp dụng hình thức thi thăng hạng đối với trường hợp thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp từ hạng III lên hạng II và từ hạng II lên hạng I.

2. Áp dụng hình thức xét thăng hạng đối với trường hợp:

a) Xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên giáo dục nghề nghiệp hạng IV lên giáo viên giáo dục nghề nghiệp lý thuyết hoặc thực hành hạng III;

b) Xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp từ hạng III lên hạng II hoặc hạng II lên hạng I đối với viên chức có thành tích tiêu biểu xuất sắc quy định tại điểm a khoản 2 Điều 3; xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp giảng viên giáo dục nghề nghiệp cao cấp (hạng I) đối với viên chức có thành tích tiêu biểu xuất sắc quy định tại điểm b khoản 2 Điều 3.

Như vậy, không được thi thăng hạng viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp từ hạng III lên hạng I mà chỉ có thể thi thăng hạng hoặc xét thăng hạng từ hạng III lên hạng II, từ hạng II lên hạng I.

Hồ sơ đăng ký dự thi thăng hạng viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp bao gồm?

Căn cứ Điều 7 Thông tư 31/2019/TT-BLĐTBXH quy định về hồ sơ đăng ký dự thi hoặc xét thăng hạng như sau:

1. Hồ sơ đăng ký dự thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư số 12/2012/TT-BNV ngày 18 tháng 12 năm 2012 của Bộ trưởng Bộ Nội vụ ban hành quy định về chức danh nghề nghiệp và thay đổi chức danh nghề nghiệp đối với viên chức.

2. Đối với viên chức có thành tích tiêu biểu xuất sắc, hồ sơ đăng ký dự xét thăng hạng theo quy định tại khoản 1 Điều này và bản sao có chứng thực thành tích tiêu biểu xuất sắc quy định tại khoản 2 Điều 3 Thông tư này.

Khoản 1 Điều 10 Thông tư số 12/2012/TT-BNV quy định như sau:

Hồ sơ đăng ký dự thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp bao gồm:

a) Đơn đăng ký dự thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp;

b) Bản sơ yếu lý lịch của viên chức theo Mẫu số 2 ban hành kèm theo Thông tư này, có xác nhận của cơ quan sử dụng hoặc quản lý viên chức;

c) Bản nhận xét, đánh giá của người đứng đầu cơ quan sử dụng viên chức không giữ chức vụ quản lý hoặc của người đứng đầu cơ quan, tổ chức có thẩm quyền bổ nhiệm viên chức quản lý;

d) Bản sao văn bằng, chứng chỉ theo yêu cầu của chức danh nghề nghiệp đăng ký dự thi hoặc xét được cơ quan có thẩm quyền chứng thực;

đ) Các yêu cầu khác theo quy định về tiêu chuẩn của hạng chức danh nghề nghiệp mà viên chức dự thi hoặc xét thăng hạng.

Trong trường hợp trên, bạn là viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp hạng IV muốn thăng hạng chức danh nghề nghiệp hạng III thì sẽ áp dụng hình thức xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên giáo dục nghề nghiệp. Như vậy, bạn phải có đủ các điều kiện, tiêu chuẩn để được xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp.

Trân trọng!

Phan Hồng Công Minh

Giáo dục nghề nghiệp
Hỏi đáp mới nhất về Giáo dục nghề nghiệp
Hỏi đáp Pháp luật
Điều kiện xét thăng hạng đặc cách đối với giáo viên, giảng viên chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Mô-đun là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Giáo viên giáo dục nghề nghiệp không cần đầy đủ các tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn nghiệp vụ từ ngày 15/10/2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Có những phương pháp xây dựng định mức kinh tế kỹ thuật về đào tạo trong lĩnh vực giáo dục nghề nghiệp nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Giảng viên giáo dục nghề nghiệp được hưởng mức lương là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Nội dung chi và mức chi cho hoạt động đánh giá cấp thẻ kiểm định viên chất lượng giáo dục nghề nghiệp sẽ áp dụng quy định nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hội viên chính thức của Hiệp hội Các trường cao đẳng nghề nghiệp ngoài công lập Việt Nam phải đáp ứng tiêu chuẩn gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Trường hợp nào Hiệp hội Các trường cao đẳng nghề nghiệp ngoài công lập Việt Nam sẽ giải thể?
Hỏi đáp Pháp luật
Có bao nhiêu tiêu chuẩn về chuyên môn của nhà giáo giáo dục nghề nghiệp trình độ sơ cấp theo dự thảo mới?
Hỏi đáp Pháp luật
Dự kiến: Nâng tổng điểm đánh giá tối đa đối với nhà giáo giáo dục nghề nghiệp?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giáo dục nghề nghiệp
169 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Giáo dục nghề nghiệp
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào