15:36 | 24/03/2022
Loading...

Chủ tịch hội đồng quản trị doanh nghiệp nhà nước có được kiêm nhiệm giám đốc?

Chủ tịch hội đồng quản trị doanh nghiệp nhà nước có được kiêm nhiệm giám đốc không? Tôi là chủ tịch hội đồng quản trị của một doanh nghiệp nhà nước, nay tôi muốn kiêm nhiệm luôn chức danh giám đốc doanh nghiệp này có được không?

Chủ tịch hội đồng quản trị doanh nghiệp nhà nước có được kiêm nhiệm giám đốc không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 156 Luật Doanh nghiệp 2020 có quy định như sau:

Chủ tịch Hội đồng quản trị công ty đại chúng và công ty cổ phần quy định tại điểm b khoản 1 Điều 88 của Luật này không được kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc.

Theo Khoản 1 Điều 88 Luật này doanh nghiệp nhà nước được tổ chức quản lý dưới hình thức công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, bao gồm:

a) Doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ;

b) Doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần có quyền biểu quyết, trừ doanh nghiệp quy định tại điểm a khoản 1 Điều này.

Như vậy, nếu bạn là chủ tịch hộ đồng quản trị doanh nghiệp nhà nước thì không được kiêm nhiệm giám đốc hoặc tổng giám đốc.

Giám đốc doanh nghiệp nhà nước có quyền và nghĩa vụ gì?

Căn cứ Khoản 2 Điều 100 Luật này Giám đốc hoặc Tổng giám đốc có nhiệm vụ điều hành các hoạt động hằng ngày của công ty và có quyền, nghĩa vụ sau đây:

a) Tổ chức thực hiện và đánh giá kết quả thực hiện kế hoạch, phương án kinh doanh, kế hoạch đầu tư của công ty;

b) Tổ chức thực hiện và đánh giá kết quả thực hiện nghị quyết, quyết định của Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty và của cơ quan đại diện chủ sở hữu công ty;

c) Quyết định các công việc hằng ngày của công ty;

d) Ban hành quy chế quản lý nội bộ của công ty đã được Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty chấp thuận;

đ) Bổ nhiệm, thuê, miễn nhiệm, cách chức, chấm dứt hợp đồng lao động đối với người quản lý công ty, trừ chức danh thuộc thẩm quyền của Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty;

e) Ký kết hợp đồng, giao dịch nhân danh công ty, trừ trường hợp thuộc thẩm quyền của Chủ tịch Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty;

g) Lập và trình Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty báo cáo định kỳ hằng quý, hằng năm về kết quả thực hiện mục tiêu kế hoạch kinh doanh; báo cáo tài chính;

h) Kiến nghị phân bổ và sử dụng lợi nhuận sau thuế và các nghĩa vụ tài chính khác của công ty;

i) Tuyển dụng lao động;

k) Kiến nghị phương án tổ chức lại công ty;

l) Quyền và nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật và Điều lệ công ty.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Doanh nghiệp nhà nước

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Doanh nghiệp nhà nước
Doanh nghiệp nhà nước
Hỏi đáp mới nhất về Doanh nghiệp nhà nước
Hỏi đáp pháp luật
Nâng cao hiệu quả hoạt động của doanh nghiệp nhà nước và quản lý vốn nhà nước đầu tư tại doanh nghiệp trong Chiến lược tài chính
Hỏi đáp pháp luật
Xác định quỹ tiền lương kế hoạch, quỹ tiền lương thực hiện của công ty TNHH một thành viên do VIETTEL nắm giữ 100% vốn điều lệ
Hỏi đáp pháp luật
Nguyên tắc chuyển nhượng vốn đầu tư của doanh nghiệp Nhà nước tại công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên
Hỏi đáp pháp luật
Phương thức thực hiện chuyển nhượng vốn đầu tư của doanh nghiệp Nhà nước tại công ty cổ phần
Hỏi đáp pháp luật
Thẩm quyền quyết định chuyển nhượng vốn của doanh nghiệp Nhà nước tại công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên
Hỏi đáp pháp luật
Phương thức đấu giá công khai khi chuyển nhượng vốn đầu tư của doanh nghiệp nhà nước tại công ty cổ phần
Hỏi đáp pháp luật
Tổ chức thực hiện đấu giá khi chuyển nhượng vốn đầu tư của doanh nghiệp Nhà nước tại công ty cổ phần
Hỏi đáp pháp luật
Lập hồ sơ đấu giá khi chuyển nhượng vốn đầu tư của doanh nghiệp nhà nước tại công ty cổ phần
Hỏi đáp pháp luật
Phương thức đấu giá công khai khi thực hiện chuyển nhượng vốn đầu tư ra ngoài của doanh nghiệp Nhà nước tại công ty cổ phần
Hỏi đáp pháp luật
Chuyển nhượng vốn đầu tư của doanh nghiệp Nhà nước tại công ty cổ phần theo phương thức chào bán cạnh tranh
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Doanh nghiệp nhà nước có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào