11:40 | 22/03/2022
Loading...

Tổ chức, doanh nghiệp vận chuyển tiền chất thuốc nổ phải đáp ứng những điều kiện gì?

Tổ chức, doanh nghiệp vận chuyển tiền chất thuốc nổ phải đáp ứng những điều kiện gì? Giấy phép mua vũ khí có thời hạn bao lâu? Doanh nghiệp nào mới được phép hoạt động dịch vụ nổ mìn?  

Tổ chức, doanh nghiệp vận chuyển tiền chất thuốc nổ phải đáp ứng những điều kiện gì?

Tổ chức, doanh nghiệp vận chuyển tiền chất thuốc nổ phải đáp ứng những điều kiện gì? Tôi đang tìm hiểu về các quy định liên quan đến việc quản lý, sử dụng tiền chất nổ và muốn hỏi mọi người một câu như sau: Tổ chức, doanh nghiệp vận chuyển tiền chất thuốc nổ phải đáp ứng những điều kiện gì? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Trả lời:

Tiền chất thuốc nổ được hiểu là hóa chất nguy hiểm, trực tiếp dùng để sản xuất thuốc nổ.

Theo đó, tại Khoản 1 Điều 50 Luật Quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ 2017 có quy định về những điều kiện tổ chức, doanh nghiệp cần phải đáp ứng để vận chuyển tiền chất thuốc nổ bao gồm:

- Tổ chức, doanh nghiệp được phép sản xuất, kinh doanh hoặc sử dụng tiền chất thuốc nổ; doanh nghiệp có đăng ký ngành, nghề vận chuyển hàng hóa;

- Có phương tiện đủ điều kiện vận chuyển tiền chất thuốc nổ theo tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật về an toàn trong hoạt động tiền chất thuốc nổ; bảo đảm điều kiện về an toàn, phòng cháy và chữa cháy;

- Người quản lý, người điều khiển phương tiện, áp tải và người phục vụ có liên quan đến vận chuyển tiền chất thuốc nổ phải có trình độ chuyên môn phù hợp với vị trí, chức trách đảm nhiệm, được huấn luyện về an toàn, phòng cháy và chữa cháy;

- Có mệnh lệnh vận chuyển hoặc Giấy phép vận chuyển tiền chất thuốc nổ; biểu trưng báo hiệu phương tiện đang vận chuyển tiền chất thuốc nổ.

Giấy phép mua vũ khí có thời hạn bao lâu?

Cho hỏi giấy phép mua vũ khí có thời hạn bao lâu? Quy định tại văn bản nào? Cảm ơn.

Trả lời:

Khoản 2 Điều 32 Luật Quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ 2017 có quy định về thủ tục cấp Giấy phép mua vũ khí, theo đó:

1. Tổ chức, doanh nghiệp thuộc Bộ Công an được phép sản xuất, kinh doanh vũ khí khi mua vũ khí phải lập hồ sơ bao gồm:

a) Văn bản đề nghị nêu rõ số lượng, chủng loại vũ khí; tên, địa chỉ tổ chức, doanh nghiệp bán lại;

b) Giấy giới thiệu kèm theo bản sao thẻ Căn cước công dân, Chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc Chứng minh Công an nhân dân của người đến liên hệ.

2. Hồ sơ quy định tại khoản 1 Điều này lập thành 01 bộ và nộp tại cơ quan Công an có thẩm quyền do Bộ trưởng Bộ Công an quy định. Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan Công an có thẩm quyền cấp Giấy phép mua vũ khí; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do. Giấy phép mua vũ khí có thời hạn 30 ngày.

...

Như vậy, theo luật thì Giấy phép mua vũ khí có thời hạn 30 ngày.

Doanh nghiệp nào mới được phép hoạt động dịch vụ nổ mìn?

Cho hỏi, theo luật thì doanh nghiệp nào mới được phép hoạt động dịch vụ nổ mìn?

Trả lời:

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 43 Luật Quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ 2017 và Khoản 3 Điều 217 Luật Doanh nghiệp 2020:

2. Điều kiện, quyền và nghĩa vụ của tổ chức, doanh nghiệp hoạt động dịch vụ nổ mìn quy định như sau:

a) Được thành lập theo quy định của pháp luật, có đăng ký ngành, nghề cung ứng dịch vụ nổ mìn; đối với tổ chức, doanh nghiệp cung ứng dịch vụ nổ mìn có phạm vi hoạt động trên toàn lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam phải là doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ.

...

Như vậy, theo quy định thì doanh nghiệp hoạt động dịch vụ nổ mìn phải là doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào