17:01 | 16/03/2022
Loading...

Trường hợp mà Tổ chức tín dụng chưa đăng ký điều lệ mà khai trương thì bị phạt thế nào?

Trường hợp Tổ chức tín dụng chưa đăng ký điều lệ mà khai trương thì bị phạt thế nào? Phạt thế nào khi tổ chức tín dụng hoạt động nhưng chưa công bố thông tin hoạt động? Ban kiểm soát đặc biệt có phải là 1 cơ quan trong cơ cấu tổ chức tín dụng không?

Trường hợp Tổ chức tín dụng chưa đăng ký điều lệ mà khai trương thì bị phạt thế nào?

Chào tổ tư vấn, tôi muốn hỏi: Đối với tổ chức tín dụng hay chi nhánh ngân hàng nước ngoài khi thực hiện khai trương mà chưa đăng ký điều lệ thì bị phạt bao nhiêu? Chân thành cảm ơn.

Trả lời: Tại Khoản 2 Điều 26 Luật Các tổ chức tín dụng 2010 quy định:

2. Để khai trương hoạt động, tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được cấp Giấy phép phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Đã đăng ký Điều lệ tại Ngân hàng Nhà nước;
...

Căn cứ Khoản 2 Điều 4 Nghị định 88/2019/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực tiền tệ, ngân hàng có quy định:

Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi không đảm bảo đủ các điều kiện quy định về điều kiện khai trương hoạt động quy định tại khoản 2 Điều 26 Luật Các tổ chức tín dụng.

Đồng thời, căn cứ Điểm b Khoản 3 Điều 3 Nghị định 88/2019/NĐ-CP quy định:

Mức phạt tiền quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với cá nhân; mức phạt tiền đối với tổ chức có cùng một hành vi vi phạm hành chính bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân;

Như vậy, tổ chức tín dụng khi không đăng ký điều lệ mà thực hiện khai trương hoạt động thì bị phạt từ 80 triệu đến 100 triệu.

Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

Phạt thế nào khi tổ chức tín dụng hoạt động nhưng chưa công bố thông tin hoạt động?

Chào anh chị, em có nội dung thắc mắc tỏng lĩnh vực ngân hàng, tiền tệ, cụ thể là khi tổ chức tín dụng chưa công bố thông tin hoạt động theo quy định mà thực hiện khai trương đưa tổ chức vào hoạt động luôn thì bị phạt thế nào vậy ạ?

Trả lời: Tại Khoản 2 Điều 26 Luật Các tổ chức tín dụng 2010 quy định:

2. Để khai trương hoạt động, tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được cấp Giấy phép phải có đủ các điều kiện sau đây:
...
g) Đã công bố thông tin hoạt động theo quy định tại Điều 25 của Luật này.
...

Căn cứ Khoản 2 Điều 4 Nghị định 88/2019/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực tiền tệ, ngân hàng có quy định:

Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi không đảm bảo đủ các điều kiện quy định về điều kiện khai trương hoạt động quy định tại khoản 2 Điều 26 Luật Các tổ chức tín dụng.

Đồng thời, căn cứ Điểm b Khoản 3 Điều 3 Nghị định 88/2019/NĐ-CP quy định:

Mức phạt tiền quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với cá nhân; mức phạt tiền đối với tổ chức có cùng một hành vi vi phạm hành chính bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân;

Như vậy, tổ chức tín dụng chưa công bố thông tin hoạt động mà khai trương thì bị phạt từ 80 triệu đến 100 triệu đồng.

Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

Ban kiểm soát đặc biệt có phải là 1 cơ quan trong cơ cấu tổ chức tín dụng không?

Cho mình hỏi: Ban kiểm soát đặc biệt có phải là một cơ quan trong cơ cấu tổ chức của tổ chức tín dụng không?

Trả lời: Theo Khoản 1 Điều 147 Luật các tổ chức tín dụng 2010 quy định: Ngân hàng Nhà nước quyết định đặt tổ chức tín dụng vào tình trạng kiểm soát đặc biệt và thành lập Ban kiểm soát đặc biệt.

Như vậy, Ban kiểm soát đặc biệt không phải 1 cơ quan trong cơ cấu tổ chức của tổ chức tín dụng, mà đây là cơ quan được Ngân hàng nhà nước thành lập khi quyết định đặt tổ chức tín dụng vào tình trạng đặc biệt.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào