17:07 | 30/06/2022
Loading...

Có được miễn đi nghĩa vụ quân sự khi đi dân quân thường trực hay không?

Có được miễn đi nghĩa vụ quân sự khi đi dân quân thường trực? Ba là liệt sĩ thì con có phải đi nghĩa vụ quân sự? Chào anh chị, cho em hỏi em có đi dân quân thường trực ở địa phương, vậy em có được miễn đi nghĩa vụ quân sự không ạ? Viên chức được điều động đến vùng sâu, vùng xa để công tác trong vòng 3 năm có được miễn đi nghĩa vụ quân sự?Nhờ anh chị giải đáp, cảm ơn anh chị.

Có được miễn đi nghĩa vụ quân sự khi đi dân quân thường trực?

Tại Điểm h Khoản 1 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 có quy định như sau:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

h) Dân quân thường trực.

Như vậy, trong trường hợp đã đi dân quân thường trực thì bạn chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ, không được miễn gọi nhập ngũ.

Ba là liệt sĩ thì con có phải đi nghĩa vụ quân sự?

Tại Điểm a Khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 có quy định như sau:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

Như vậy, trong trường hợp có Ba là liệt sĩ thì con sẽ được miễn gọi nhập ngũ.

Viên chức được điều động đến vùng sâu, vùng xa để công tác trong vòng 3 năm có được miễn đi nghĩa vụ quân sự?

Tại Điểm đ Khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 có quy định như sau:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

Như vậy, trong trường hợp công chức được điều động đến khu vực vùng sâu, vùng xa mà khu vực đó được xác định là vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn công tác từ 24 tháng trở lên thì sẽ được miễn gọi nhập ngũ.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Miễn nghĩa vụ quân sự

Huỳnh Minh Hân

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào