11:08 | 28/06/2022
Loading...

Người trong hộ khẩu không đồng ý thì cháu có thể đăng ký thường trú tại nhà chú ruột không?

Người trong hộ khẩu không đồng ý thì cháu có thể đăng ký thường trú tại nhà chú ruột hay không? Giấy tờ chứng minh quan hệ nhân gồm những gì? Dạ em hiện đang ở nhà chú để học tập và muốn được đăng ký tại nhà chú nhưng thím không cho nhưng chú thì đồng ý cho em. Vậy em có người trong hộ khẩu không đồng ý thì em có được đăng ký không? Nếu được đăng ký thì hồ sơ gồm những gì? Xin cảm ơn!

Người trong hộ khẩu không đồng ý thì cháu có thể đăng ký thường trú tại nhà dì ruột?

Căn cứ Điều 20 Luật Cư trú 2020 quy định về điều kiện đăng ký thường trú như sau:

1. Công dân có chỗ ở hợp pháp thuộc quyền sở hữu của mình thì được đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp đó.

2. Công dân được đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp không thuộc quyền sở hữu của mình khi được chủ hộ và chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đó đồng ý trong các trường hợp sau đây:

a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

b) Người cao tuổi về ở với anh ruột, chị ruột, em ruột, cháu ruột; người khuyết tật đặc biệt nặng, người khuyết tật nặng, người không có khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột, bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, cháu ruột, người giám hộ;

c) Người chưa thành niên được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý hoặc không còn cha, mẹ về ở với cụ nội, cụ ngoại, ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột, bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; người chưa thành niên về ở với người giám hộ.

3. Trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này, công dân được đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Được chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đồng ý cho đăng ký thường trú tại địa điểm thuê, mượn, ở nhờ và được chủ hộ đồng ý nếu đăng ký thường trú vào cùng hộ gia đình đó;

b) Bảo đảm điều kiện về diện tích nhà ở tối thiểu do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quy định nhưng không thấp hơn 08 m2 sàn/người.

..

Như vậy, theo quy định hiện hành thì việc cháu ở nhà của chú ruột thì cần sự đồng ý của chủ sở hữu. Đối chiếu với trường hợp mà bạn đề cập thì việc bạn ở nhờ nhà chú ruột mình thì có thể đăng ký thường trú không cần sự đồng ý của thím.

Giấy tờ chứng minh quan hệ nhân gồm những gì?

Bên cạnh đó, tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định 62/2021/NĐ-CP quy định về giấy tờ, tài liệu chứng minh quan hệ nhân thân như sau:

Giấy tờ, tài liệu chứng minh quan hệ nhân thân thuộc trường hợp quy định tại điểm b, điểm c khoản 2 Điều 20 Luật Cư trú, bao gồm:

a) Giấy tờ, tài liệu để chứng minh mối quan hệ anh, chị, em ruột, cháu ruột: Giấy khai sinh, xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi không có đơn vị hành chính cấp xã nơi cư trú;

b) Giấy tờ, tài liệu chứng minh mối quan hệ cụ nội, cụ ngoại, ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ: Quyết định cử người giám hộ; xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi không có đơn vị hành chính cấp xã tại nơi cư trú về mối quan hệ nhân thân;

c) Giấy tờ, tài liệu chứng minh không còn cha, mẹ: Giấy chứng tử của cha, mẹ hoặc quyết định của Tòa án tuyên bố cha, mẹ mất tích, chết, xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi không có đơn vị hành chính cấp xã tại nơi cư trú về việc cha, mẹ đã chết;

d) Giấy tờ chứng minh người cao tuổi: Giấy khai sinh, thẻ Căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân, Hộ chiếu; Sổ Bảo hiểm xã hội, Thẻ bảo hiểm y tế hoặc xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã, Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi không có đơn vị hành chính cấp xã tại nơi cư trú về ngày, tháng, năm sinh;

đ) Giấy tờ chứng minh người khuyết tật đặc biệt nặng, người khuyết tật nặng, người không có khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi: Chứng nhận của cơ sở y tế từ cấp huyện trở lên hoặc xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã, Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi không có đơn vị hành chính cấp xã tại nơi cư trú;

e) Giấy tờ chứng minh người chưa thành niên gồm: Giấy khai sinh, thẻ Căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân, Hộ chiếu, Sổ Bảo hiểm xã hội, Thẻ bảo hiểm y tế hoặc xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã, Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi không có đơn vị hành chính cấp xã tại nơi cư trú về ngày, tháng, năm sinh

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký thường trú

Võ Ngọc Nhi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Đăng ký thường trú
Đăng ký thường trú
Hỏi đáp mới nhất về Đăng ký thường trú
Hỏi đáp pháp luật
Trả kết quả đăng ký thường trú
Hỏi đáp pháp luật
Những công việc khi đăng ký thường trú của người làm công tác đăng ký thường trú
Hỏi đáp pháp luật
Việc đăng ký thường trú trong trường hợp chuyển chỗ ở hợp pháp được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp nào bị xóa đăng ký thường trú?
Hỏi đáp pháp luật
Việc đăng ký thường trú, tạm trú bị hủy bỏ trong những trường hợp nào
Hỏi đáp pháp luật
Công dân đang tạm trú có đủ những điều kiện gì thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương?
Hỏi đáp pháp luật
Để được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương thì công dân cần có những điều kiện gì?
Hỏi đáp pháp luật
Đăng ký thường trú là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Để được đăng ký thường trú tại tỉnh thì công dân cần có điều kiện gì?
Hỏi đáp pháp luật
Cơ quan thực hiện liên thông các thủ tục hành chính về đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi hoặc đăng ký khai sinh, cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Đăng ký thường trú có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào