Bảo hiểm nhân thọ quy định sẽ phải đóng 1 lần? Danh dự, nhân phẩm có được xem là đối tượng của hợp đồng bảo hiểm con người?

Bảo hiểm nhân thọ quy định phải đóng 1 lần có đúng không? Hay có thể đóng từng đợt và đối với danh dự, nhân phẩm có được xem là đối tượng của hợp đồng bảo hiểm con người? Cá nhân là đại lý bảo hiểm phải đáp ứng điều kiện gì?

Bảo hiểm nhân thọ quy định phải đóng 1 lần? 

Căn cứ Khoản 1 Điều 35 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 quy định như sau:

Bên mua bảo hiểm có thể đóng phí bảo hiểm một lần hoặc nhiều lần theo thời hạn, phương thức thoả thuận trong hợp đồng bảo hiểm.

Như vậy, việc đóng một lần hay nhiều lần là do các bên thỏa thuận cũng đồng nghĩa với việc trong hợp đồng bảo hiểm hai bên thống nhất với nhau về hình thức và số lần đóng như trên, có thể một hoặc nhiều lần.

Danh dự, nhân phẩm có được xem là đối tượng của hợp đồng bảo hiểm con người?

Căn cứ Khoản 1 Điều 31 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 quy định như sau:

Đối tượng của hợp đồng bảo hiểm con người là tuổi thọ, tính mạng, sức khoẻ và tai nạn con người.

Như vậy, căn cứ quy định trên có thể thấy đối với hợp đồng bảo hiểm con người thì danh dự và nhân phẩm không thuộc loại hợp đồng này.

Cá nhân là đại lý bảo hiểm phải đáp ứng điều kiện gì?

Căn cứ Điều 84 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 có quy định:

Đại lý bảo hiểm là tổ chức, cá nhân được doanh nghiệp bảo hiểm uỷ quyền trên cơ sở hợp đồng đại lý bảo hiểm để thực hiện hoạt động đại lý bảo hiểm theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

Như vậy, muốn làm đại lý bảo hiểm thì trước hết cá nhân phải được doanh nghiệp bảo hiểm uỷ quyền trên cơ sở hợp đồng đại lý bảo hiểm để thực hiện hoạt động đại lý bảo hiểm.

Ngoài ra theo Khoản 1 Điều 86 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 và Khoản 10 Điều 1 Luật kinh doanh bảo hiểm sửa đổi 2010 có quy định, cá nhân hoạt động đại lý bảo hiểm phải có đủ các điều kiện sau đây:

- Là công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam;

- Từ đủ 18 tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

- Có Chứng chỉ đại lý bảo hiểm do cơ sở đào tạo được Bộ Tài chính chấp thuận cấp.

Như vậy cá nhân làm đại lý bảo hiểm phải có Chứng chỉ đại lý bảo hiểm do cơ sở đào tạo được Bộ Tài chính chấp thuận cấp.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

307 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào