13:43 | 04/03/2022
Loading...

Sẽ không cấp mã số thuế để giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc?

Sẽ không cấp mã số thuế để giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc? Công ty TNHH một thành viên được cấp mã số thuế 10 hay 13 chữ số? Xin hỏi em đang làm hồ sơ đăng ký người phụ thuộc cho người thân, nên muốn hỏi thông tin trên và bạn em đang làm thủ tục thành lập công ty TNHH 1 TV. Cho em hỏi khi làm thủ tục về thuế thì họ sẽ cấp cho công ty em với mã số thuế 10 hay 13 chữ số?

Không cấp mã số thuế để giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc?

Căn cứ Điểm b Khoản 3 Điều 30 Luật quản lý thuế 2019 quy định như sau:

Cá nhân được cấp 01 mã số thuế duy nhất để sử dụng trong suốt cuộc đời của cá nhân đó. Người phụ thuộc của cá nhân được cấp mã số thuế để giảm trừ gia cảnh cho người nộp thuế thu nhập cá nhân. Mã số thuế cấp cho người phụ thuộc đồng thời là mã số thuế của cá nhân khi người phụ thuộc phát sinh nghĩa vụ với ngân sách nhà nước;

Như vậy, trong trường hợp trên thì người phụ thuộc của cá nhân nếu chưa có mã số thuế thì sẽ được cấp mã số thuế để giảm trừ gia cảnh cho người nộp thuế thu nhập cá nhân.

Công ty TNHH một thành viên được cấp mã số thuế 10 hay 13 chữ số?

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 30 Luật quản lý thuế 2019 quy định như sau:

Cấu trúc mã số thuế được quy định như sau:

- Mã số thuế 10 chữ số được sử dụng cho doanh nghiệp, tổ chức có tư cách pháp nhân; đại diện hộ gia đình, hộ kinh doanh và cá nhân khác;

- Mã số thuế 13 chữ số và ký tự khác được sử dụng cho đơn vị phụ thuộc và các đối tượng khác;

Như vậy, công ty của bạn em khi thành lập theo quy định trên thì được cấp mã số thuế 10 chữ số.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Giảm trừ gia cảnh

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào