09:01 | 14/03/2022
Loading...

Vợ mang thai con của người khác có phải là con chung? Mua ô tô trong thời gian ly thân thì có xác định là tài sản riêng không?

Vợ mang thai con của người khác có phải là con chung? Mua ô tô trong thời gian ly thân thì có được xác định là tài sản riêng hay không? Mọi thỏa thuận chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân của vợ chồng đều có hiệu lực? Mong được giải đáp.

Vợ mang thai con của người khác có phải là con chung?

Tôi muốn được hỏi về trường hợp, khi vợ mang thai con của người khác trong thời kỳ hôn nhân có phải là con chung không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 1 Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

Theo đó, về nguyên tắc con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng, không quan trọng việc người vợ của bạn đang mang thai con của bạn hay của người khác.

Tuy nhiên, bạn cũng có thể không thừa nhận đứa con đó bằng các chứng cứ chứng minh đó không phải là con của mình yêu cầu Tòa án giải quyết.

Mua ô tô trong thời gian ly thân thì có được xác định là tài sản riêng hay không?

Thưa luật sư, tôi và vợ hiện tại đang ly thân, trong thời gian này tôi có mua ô tô. Vậy, xe đó là tài sản riêng của tôi đúng không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 1 Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

Như vậy, trường hợp bạn muốn được xác định xe ô tô là tài sản riêng của bạn thì bạn phải chứng minh được xe này có được do bạn thừa kế riêng, tặng cho riêng hoặc thông qua giao dịch bằng tài sản riêng của bạn.

Ngoài ra, trường hợp bạn muốn xác định là tài sản riêng thì bạn có thể cùng vợ bạn làm giấy cam kết xe này tài sản riêng của bạn. Mặc dù ly thân nhưng hôn nhân và quyền lợi mỗi bên không thay đổi. Nếu không chứng minh được thì đó là tài sản chung.

Mọi thỏa thuận chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân của vợ chồng đều có hiệu lực?

Xin được hỏi, nếu vợ, chồng có thỏa thuận việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân thì tất cả thỏa thuận đó đều có hiệu lực đúng không?

Trả lời:

Căn cứ Điều 42 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

Việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân bị vô hiệu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

1. Ảnh hưởng nghiêm trọng đến lợi ích của gia đình; quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

2. Nhằm trốn tránh thực hiện các nghĩa vụ sau đây:

a) Nghĩa vụ nuôi dưỡng, cấp dưỡng;

b) Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại;

c) Nghĩa vụ thanh toán khi bị Tòa án tuyên bố phá sản;

d) Nghĩa vụ trả nợ cho cá nhân, tổ chức;

đ) Nghĩa vụ nộp thuế hoặc nghĩa vụ tài chính khác đối với Nhà nước;

e) Nghĩa vụ khác về tài sản theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và quy định khác của pháp luật có liên quan.

Như vậy, mặc dù hai vợ chồng tự do thỏa thuận. Tuy nhiên, khi rơi vào một trong các trường hợp trên thì những thỏa thuận đó bị vô hiệu.

Trân trọng!

Võ Ngọc Nhi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào