13:31 | 01/03/2022
Loading...

Có được ứng trước lương ngày lễ không? Học sinh có được nghỉ học ngày lễ không?

Liên quan đến quy định về ngày nghỉ lễ. Cho hỏi, Có được ứng trước lương ngày lễ không? Nghỉ lễ ngày 2/9 là 2 ngày, đó là ngày nào? Học sinh có được nghỉ học ngày lễ không?

Có được ứng trước lương ngày lễ không?

Cho hỏi, đối với những ngày lễ thì em được hưởng nguyên lương mặc dù không đi làm. Vậy em có được ứng lương của những ngày nghỉ lễ đó không ạ?

Trả lời. Theo Điều 101 Bộ luật lao động 2019 quy định về tạm ứng tiền lương như sau:

1. Người lao động được tạm ứng tiền lương theo điều kiện do hai bên thỏa thuận và không bị tính lãi.

2. Người sử dụng lao động phải cho người lao động tạm ứng tiền lương tương ứng với số ngày người lao động tạm thời nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ công dân từ 01 tuần trở lên nhưng tối đa không quá 01 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và người lao động phải hoàn trả số tiền đã tạm ứng.

Người lao động nhập ngũ theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự thì không được tạm ứng tiền lương.

3. Khi nghỉ hằng năm, người lao động được tạm ứng một khoản tiền ít nhất bằng tiền lương của những ngày nghỉ.

Như vậy, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động về việc ứng trước tiền lương. Do đó, nếu công ty đồng ý thì chị có thể nhận lương những ngày nghỉ lễ được hưởng nguyên lương. Chị nên liên hệ với công ty để trao đổi thêm.

Nghỉ lễ ngày 2/9 là 2 ngày, đó là ngày nào?

Tôi được biết theo quy định tại luật mới thì ngày lễ 2/9 NLĐ sẽ được nghỉ 2 ngày hưởng nguyên lương. Vậy đó là những ngày nào?

Trả lời. Tại Khoản 1 Điều 112 Bộ luật lao động 2019, có quy định:

Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

...

- Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

...

=> Như vậy, theo quy định của luật mới thì ngày lễ 2/9 NLĐ sẽ được nghỉ 2 ngày hưởng nguyên lương. Người sử dụng lao động được lựa chọn ngày nghỉ là ngày 1/9, 2/9 hoặc ngày 2/9, 3/9 để người lao động nghỉ việc.

Học sinh có được nghỉ học ngày lễ không?

Cho hỏi. Theo quy định thì học sinh, sinh viên có được nghỉ học vào ngày lễ không ạ? Mong sớm nhận hồi đáp.

Trả lời. Tại Khoản 1 Điều 112 Bộ luật lao động 2019, có quy định về nghỉ lễ, tết

Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

- Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

- Tết Âm lịch: 05 ngày;

- Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

- Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

- Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

- Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

=> Như vậy, những ngày nêu trên người lao động sẽ được nghỉ việc hưởng nguyên lương. Giảng viên, giáo viên cũng sẽ được nghỉ dạy vào những ngày này. Vậy nên học sinh, sinh viên vào những ngày này cũng sẽ được nghỉ học.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào