Điều động cán bộ cấp huyện xuống làm cán bộ cấp xã được hay không?

Điều động cán bộ cấp huyện xuống làm cán bộ cấp xã được không? Cán bộ bị cách chức có được bổ nhiệm làm công chức không? Chủ tịch Hội Phụ nữ cấp xã là cán bộ hay công chức?

Điều động cán bộ cấp huyện xuống làm cán bộ cấp xã được không?

Cho mình hỏi: Có được điều động động chức cấp huyện xuống làm làm cán bộ, hoặc công chức thuộc biên chế cấp xã? Mong nhận được phản hồi.

Theo Khoản 10 Điều 7 Luật cán bộ công chứng 2010 quy định: Điều động là việc cán bộ, công chức được cơ quan có thẩm quyền quyết định chuyển từ cơ quan, tổ chức, đơn vị này đến làm việc ở cơ quan, tổ chức, đơn vị khác.

Mà tại Điều 35 Nghị định 24/2010/NĐ-CP quy định các trường hợp điều động như sau:

- Theo yêu cầu nhiệm vụ cụ thể;

- Chuyển đổi vị trí công tác theo quy định của pháp luật;

- Theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng công chức trong cơ quan, tổ chức, đơn vị và giữa các cơ quan, tổ chức, đơn vị theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

Vậy nên, khi người đứng đầu cơ quan bạn công tác xét thấy cần thiết thì thủ trưởng cơ quan đó sẽ điều động bạn đến công tác tại cơ quan khác. Cho nên, có thể điều động cán bộ cấp huyện xuống làm cán bộ cấp xã.

Cán bộ bị cách chức có được bổ nhiệm làm công chức không? 

Với trường hợp cán bộ bị xử lý kỷ luật cách chức thì có được bổ nhiệm ngạch công chức được không? Mong sớm nhận phản hồi. 

Tại Điều 82 Luật cán bộ công chức 2008, có quy định:

Điều 82. Các quy định khác liên quan đến cán bộ, công chức bị kỷ luật

1. Cán bộ, công chức bị khiển trách hoặc cảnh cáo thì thời gian nâng lương bị kéo dài 06 tháng, kể từ ngày quyết định kỷ luật có hiệu lực; nếu bị giáng chức, cách chức thì thời gian nâng lương bị kéo dài 12 tháng, kể từ ngày quyết định kỷ luật có hiệu lực.

2. Cán bộ, công chức bị kỷ luật từ khiển trách đến cách chức thì không thực hiện việc nâng ngạch, quy hoạch, đào tạo, bổ nhiệm trong thời hạn 12 tháng, kể từ ngày quyết định kỷ luật có hiệu lực; hết thời hạn này, nếu cán bộ, công chức không vi phạm đến mức phải xử lý kỷ luật thì tiếp tục thực hiện nâng ngạch, quy hoạch, đào tạo, bổ nhiệm theo quy định của pháp luật.

Như vậy, theo quy định trên thì cán bộ bị kỷ luật với hình thức cách chức thì không được thực hiện việc nâng ngạch, quy hoạch, đào tạo và cả bổ nhiệm trong thời hạn 12 tháng cho dù đó là bổ nhiệm ở ngạch nào đi chăng nữa.

 

 

Chủ tịch Hội Phụ nữ cấp xã là cán bộ hay công chức?

Xin chào ban biên tập, năm nay mẹ tôi 47 tuổi và hiện tại đang giữ chức chủ tịch Hội phụ nữ của xã, có hưởng lương và phụ cấp. Cho tôi hỏi là Chủ tịch Hội Phụ nữ cấp xã là cán bộ hay công chức? Xin tư vấn giúp tôi.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 61 Luật cán bộ, công chức 2008 thì:

"2. Cán bộ cấp xã có các chức vụ sau đây:

a) Bí thư, Phó Bí thư Đảng uỷ;

b) Chủ tịch, Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân;

c) Chủ tịch, Phó Chủ tịch Uỷ ban nhân dân;

d) Chủ tịch Uỷ ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam;

đ) Bí thư Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh;

e) Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam;

g) Chủ tịch Hội Nông dân Việt Nam (áp dụng đối với xã, phường, thị trấn có hoạt động nông, lâm, ngư, diêm nghiệp và có tổ chức Hội Nông dân Việt Nam);

h) Chủ tịch Hội Cựu chiến binh Việt Nam."

Theo quy định trên thì Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam cấp xã là cán bộ cấp xã. Do đó, mẹ bạn là cán bộ cấp xã không phải là công chức.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

Điều động cán bộ
Hỏi đáp mới nhất về Điều động cán bộ
Hỏi đáp pháp luật
Thế nào là điều động cán bộ?
Hỏi đáp pháp luật
Điều động cán bộ, công chức, viên chức trong ngành Thuế là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Điều động cán bộ là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Điều động cán bộ, công chức trong ngành Thuế
Hỏi đáp pháp luật
Có phải tập sự khi chuyển từ cán bộ xã sang công chức xã không? Điều động cán bộ là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Điều động cán bộ cấp huyện xuống làm cán bộ cấp xã được hay không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Điều động cán bộ
280 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Điều động cán bộ
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào