10:25 | 28/02/2022
Loading...

Chơi lô tô có bị xem là hành vi đánh bạc trái phép không? Tội đánh bạc lên đến bao nhiêu tiền thì bị phạt tù?

Chơi lô tô có phải là hành vi đánh bạc trái phép không? Tội đánh bạc lên đến bao nhiêu tiền thì bị phạt tù? Tôi là Yến quê ở Kiên Giang, hôm trước về quê tôi thấy nhà hàng xóm chơi lô tô ăn tiền. Tôi muốn hỏi là việc chơi lô tô ăn tiền như vậy có phải đánh bạc trái phép không? Mức tiền chơi đánh bạc đến bao nhiêu thì sẽ bị phạt tù?

Chơi lô tô có phải là hành vi đánh bạc trái phép không? 

Căn cứ theo Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về hành vi đánh bạc trái phép như sau:

1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

...

Bên cạnh đó, tại Điều 6 Nghị định này quy định về hình thức xử phạt bổ sung như sau:

a) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại khoản 1; khoản 2; các điểm a và b khoản 3; các điểm b, c và d khoản 4 và khoản 5 Điều này;

b) Đình chỉ hoạt động từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi quy định tại điểm đ khoản 3 Điều này;

c) Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này.

Biện pháp khắc phục hậu quả đối với trường hợp này được quy định tại Khoản 7 Điều này như sau:

Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 1; khoản 2; các điểm a và b khoản 3; các điểm b, c và d khoản 4 và khoản 5 Điều này

Như vậy, theo quy định hiện hành mặc dù không có quy định đối với việc thế nào là đánh bạc trái phép. Tuy nhiên tại Nghị định này liệt kê một số hình thức đánh bạc. Trong đó bao gồm các hình thức được ăn thua bằng tiền, tài sản, hiện vật. 

Do đó, trong trường hợp mà bạn đề cập về việc nhà hàng xóm của bạn tổ chức chơi lô tô tại nhà và ăn tiền thì thuộc trường hợp đánh bạc trái phép. Do đó, có thể bị phạt tiền từ 01 triệu đến 02 triệu đồng. Ngoài ra, còn có thể bị buộc nộp lại số tiền đánh bạc bất hợp pháp, tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính. Đối với người nước ngoài còn có thể bị trục xuất.

Tội đánh bạc lên đến bao nhiêu tiền thì bị phạt tù?

Theo Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bởi Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định về tội đánh bạc như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, theo quy định hiện hành thì hành vi đánh bạc từ 05 triệu trở lên thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Tuy nhiên, trong trường hợp việc đánh bạc dưới 05 triệu nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính thì vẫn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. 

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tội đánh bạc

Võ Ngọc Nhi

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào