Hộ kinh doanh chuyển địa chỉ sang huyện khác thì có phải báo với cơ quan đăng ký kinh doanh của huyện ban đầu hay không?

Hộ kinh doanh chuyển địa chỉ sang huyện khác thì có phải báo với cơ quan đăng ký kinh doanh của huyện ban đầu không? Hộ kinh doanh mà tôi tham gia hiện đang dự tính sẽ chuyển địa chỉ kinh doanh sang huyện khác. Tôi đang có thắc mắc khi mình thực hiện việc chuyển địa chỉ như vậy có cần thông báo tới cơ quan đăng ký kinh doanh huyện ban đầu đăng ký không? Hay chỉ phải thông báo tới cơ quan đăng ký kinh doanh huyện dự tính đăng ký? Nếu mà trường hợp chuyển mà không thông báo thì bị phạt bao nhiêu?

Hộ kinh doanh chuyển địa chỉ sang huyện khác thì có phải báo với cơ quan đăng ký kinh doanh của huyện ban đầu không?

Căn cứ vào Khoản 4 Điều 90 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về việc hộ gia đình chuyển đổi địa điểm kinh doanh như sau:

Trường hợp hộ kinh doanh chuyển địa chỉ trụ sở sang quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh khác nơi hộ kinh doanh đã đăng ký, hộ kinh doanh gửi hồ sơ thông báo thay đổi địa chỉ đến Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi dự định đặt trụ sở mới. Hồ sơ phải có bản sao các giấy tờ sau đây:

- Thông báo thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh do chủ hộ kinh doanh ký;

- Bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh;

- Bản sao giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với chủ hộ kinh doanh, thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh trong trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh.

Như vậy, theo quy định trên thì khi hộ kinh doanh chuyển địa điểm kinh doanh qua một địa điểm mới tại huyện khác thì sẽ không yêu cầu thông báo tới cơ quan đăng ký kinh doanh huyện cũ, mà sẽ chỉ phải gửi hồ sơ tới cơ quan đăng ký huyện dự tính đăng ký.

Hộ kinh doanh không thông báo khi thay đổi địa điểm kinh doanh thì sẽ bị phạt bao nhiêu?

Tại Khoản 1 Điều 63 Nghị định 122/2021/NĐ-CP quy định về chế độ thông báo của hộ kinh doanh như sau:

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

- Không báo cáo tình hình kinh doanh theo yêu cầu của cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện;

- Thay đổi chủ hộ kinh doanh nhưng không gửi hồ sơ thông báo thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký;

- Tạm ngừng kinh doanh, tiếp tục kinh doanh trước thời hạn đã thông báo nhưng không gửi thông báo bằng văn bản cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký;

- Chuyển địa điểm kinh doanh nhưng không thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện;

- Chấm dứt hoạt động kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không thông báo hoặc không nộp lại bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện;

- Thay đổi ngành, nghề kinh doanh nhưng không gửi thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi hộ kinh doanh đặt trụ sở chính;

- Hoạt động kinh doanh tại nhiều địa điểm nhưng không thông báo cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đặt trụ sở hộ kinh doanh, cơ quan thuế, cơ quan quản lý thị trường.

Trường hợp có vi phạm pháp luật về thuế thì xử lý theo quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế.

Như vậy, với trường hợp hộ kinh doanh không thông báo khi thay đổi địa điểm kinh doanh thì có thể bị xử phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng, đồng thời phải thông báo tới cơ quan đăng ký kinh doanh đối với hành vi vi phạm trên.

Trân trọng!

Hộ kinh doanh
Hỏi đáp mới nhất về Hộ kinh doanh
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục giải thể hộ kinh doanh năm 2024 được thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Pháp luật có cho phép hộ gia đình kinh doanh mua bán vàng miếng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục chuyển đổi từ hộ kinh doanh thành công ty hợp danh được thực hiện như thế nào năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thực hiện thủ tục thay đổi địa chỉ trụ sở hộ kinh doanh sang quận khác nơi đã đăng ký như thế nào năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh là gì? Hộ kinh doanh có mã số thuế không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục chuyển đổi từ hộ kinh doanh sang công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên được thực hiện như thế nào năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
1 địa chỉ 2 hộ kinh doanh được không? Hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh bao gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh trên sàn thương mại điện tử có phải đối tượng khai, nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh đã đăng ký nhưng không hoạt động thì có bị phạt không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh bán quần áo thì có thể đăng ký mã ngành nghề nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hộ kinh doanh
184 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hộ kinh doanh
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào