Người quay phim có thuộc đối tượng được xét cấp thẻ nhà báo hay không?

Người quay phim có thuộc đối tượng được xét cấp thẻ nhà báo không? Người quay phim tốt nghiệp cấp 2 có được xét cấp thẻ nhà báo hay không?

Người quay phim có thuộc đối tượng được xét cấp thẻ nhà báo không?

Căn cứ Khoản 4 Điều 26 Luật Báo chí 2016 quy định về đối tượng được xét cấp thẻ nhà báo như sau:

1. Tổng giám đốc, phó tổng giám đốc, giám đốc, phó giám đốc, tổng biên tập, phó tổng biên tập cơ quan báo chí, thông tấn.

2. Trưởng phòng (ban), phó trưởng phòng (ban) nghiệp vụ báo chí của cơ quan báo chí, thông tấn.

3. Phóng viên, biên tập viên của cơ quan báo chí, thông tấn.

4. Người quay phim, đạo diễn chương trình phát thanh, truyền hình (trừ phim truyện) của các đơn vị được cấp giấy phép hoạt động báo chí trong lĩnh vực phát thanh, truyền hình và sản xuất phim tài liệu của Nhà nước.

5. Phóng viên, biên tập viên, người phụ trách công tác phóng viên, biên tập ở đài truyền thanh, truyền hình cấp huyện và tương đương.

Do đó, đối với người quay phim của các đơn vị được cấp giấy phép hoạt động báo chí trong lĩnh vực phát thanh, truyền hình và sản xuất phim tài liệu của Nhà nước vẫn thuộc đối tượng được xét cấp thẻ nhà báo theo quy định trên.

Người quay phim tốt nghiệp cấp 2 có được xét cấp thẻ nhà báo hay không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 27 Luật Báo chí 2016 quy định về việc xét cấp thẻ nhà báo như sau:

1. Người công tác tại cơ quan báo chí quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 26 của Luật này được xét cấp thẻ nhà báo phải bảo đảm các Điều kiện và tiêu chuẩn sau đây:

a) Là công dân Việt Nam, có địa chỉ thường trú tại Việt Nam;

b) Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên; trường hợp là người dân tộc thiểu số đang thực hiện các ấn phẩm báo in, chương trình phát thanh, truyền hình, chuyên trang của báo điện tử bằng tiếng dân tộc thiểu số phải có bằng tốt nghiệp cao đẳng trở lên;

c) Đối với trường hợp cấp thẻ lần đầu, phải có thời gian công tác liên tục tại cơ quan báo chí đề nghị cấp thẻ từ 02 năm trở lên tính đến thời Điểm xét cấp thẻ, trừ tổng biên tập tạp chí khoa học và những trường hợp khác theo quy định của pháp luật;

d) Được cơ quan báo chí hoặc cơ quan công tác đề nghị cấp thẻ nhà báo.

Như vậy, một trong những điều kiện về băng cấp là có bằng tốt nghiệp đại học trở lên; trường hợp là người dân tộc thiểu số đang thực hiện các ấn phẩm báo in, chương trình phát thanh, truyền hình, chuyên trang của báo điện tử bằng tiếng dân tộc thiểu số phải có bằng tốt nghiệp cao đẳng trở lên, do đó việc tốt nghiệp cấp 2 chưa đáp ứng điều kiện này.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

Cấp thẻ nhà báo
Hỏi đáp mới nhất về Cấp thẻ nhà báo
Hỏi đáp Pháp luật
Phóng viên không được xét cấp thẻ nhà báo trong trường hợp nào?
Hỏi đáp pháp luật
Có được cấp thẻ nhà báo khi tốt nghiệp cao đẳng hay không? Nhà báo có quyền và nghĩa vụ gì?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện, tiêu chuẩn được xét cấp thẻ nhà báo
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng được xét cấp thẻ nhà báo được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện, tiêu chuẩn được cấp thẻ nhà báo theo quy định cũ
Hỏi đáp pháp luật
Ai được xét cấp thẻ nhà báo?
Hỏi đáp pháp luật
Mỗi năm có bao nhiêu đợt xét cấp thẻ nhà báo?
Hỏi đáp pháp luật
Làm giả giấy tờ để cấp thẻ nhà báo có phạm tội không?
Hỏi đáp pháp luật
Phóng viên là người dân tộc thiểu số được cấp thẻ nhà báo không?
Hỏi đáp pháp luật
Biên tập viên đài truyền hình huyện có được cấp thẻ nhà báo không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cấp thẻ nhà báo
289 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Cấp thẻ nhà báo
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào