Chưa học hết đại học có được thi lấy chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS hay không?

Em hồi trước có đi học đại học được 2 năm thì bỏ. Nay em muốn được đi thi để lấy chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS, nhưng không biết trường hợp chưa học đại học xong thì có được thi không ạ? Nếu được thì hồ sơ và cách đăng ký thi như nào? Em xin cảm ơn.  

Chưa học hết đại học có được thi lấy chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS không?

Căn cứ vào Điều 9 Thông tư 11/2015/TT-BXD quy định về điều kiện để dự thi lấy chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS như sau:

Thí sinh dự thi phải có đủ các điều kiện sau:

- Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, không đang trong tình trạng truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc chấp hành án phạt tù;

- Tốt nghiệp từ Trung học phổ thông trở lên;

- Đã nộp hồ sơ đăng ký dự thi và kinh phí dự thi cho đơn vị tổ chức kỳ thi theo quy định của Thông tư này.

Như vậy, theo quy định trên thì chỉ cần tốt nghiệp Trung học phổ thông trở lên thì sẽ được tham gia dự thi lấy chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS. Vì vậy, bạn hoàn toàn có thể tham gia kỳ thi để lấy chứng chỉ hành nghề.

Hồ sơ đăng ký dự thi lấy chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS

Tại Điều 10 Thông tư 11/2015/TT-BXD quy định về hồ sơ đăng ký dự thi gồm:

- 01 Đơn đăng ký dự thi có dán ảnh mầu cỡ 4x6cm chụp trong thời gian 06 tháng tính đến ngày đăng ký dự thi (theo mẫu tại Phụ lục 1 của Thông tư này);

- 01 Bản sao có chứng thực Giấy chứng minh nhân dân đối với người Việt Nam hoặc hộ chiếu đối với người nước ngoài (hoặc bản sao có bản chính để đối chiếu);

- 01 Bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa học về đào tạo bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản (nếu có);

- Bản sao có chứng thực bằng tốt nghiệp từ Trung học phổ thông (hoặc tương đương) trở lên;

- 02 ảnh mầu cỡ 4x6cm chụp trong thời gian 06 tháng tính đến ngày đăng ký dự thi, 02 phong bì có dán tem ghi rõ họ tên, số điện thoại, địa chỉ người nhận;

- Bản sao và bản dịch có chứng thực chứng chỉ do nước ngoài cấp (đối với người nước ngoài và người Việt Nam có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản do nước ngoài cấp đang còn giá trị).

Đăng ký dự thi lấy chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS

Đăng ký dự thi lấy chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS được quy định tại Điều 11 Thông tư 11/2015/TT-BXD như sau:

- Người có nhu cầu cấp chứng chỉ được đăng ký dự thi sát hạch trên phạm vi toàn quốc.

- Hàng năm người có nhu cầu cấp chứng chỉ nộp đơn đăng ký dự thi theo quy định tại khoản 3 Điều 3 của Thông tư này.

- Trước mỗi kỳ thi, thí sinh nộp trực tiếp 02 bộ hồ sơ đăng ký dự thi theo quy định tại Điều 10 và kinh phí dự thi cho đơn vị tổ chức kỳ thi (01 bộ lưu tại đơn vị tổ chức kỳ thi, 01 bộ gửi về Sở Xây dựng để cấp chứng chỉ). Thời gian, địa điểm nộp hồ sơ theo thông báo của Sở Xây dựng hoặc đơn vị tổ chức kỳ thi.

Trân trọng!

Chứng chỉ môi giới bất động sản
Hỏi đáp mới nhất về Chứng chỉ môi giới bất động sản
Hỏi đáp Pháp luật
Hồ sơ đăng ký dự thi chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Môi giới bất động sản không có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp pháp luật
Thành lập sàn giao dịch BĐS phải có 2 người có chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS?
Hỏi đáp pháp luật
Chưa học hết đại học có được thi lấy chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Hình thức kinh doanh BĐS của người Việt định cư ở nước ngoài? Thành lập SGD BĐS phải có 2 người có chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS?
Hỏi đáp pháp luật
Chứng chỉ môi giới và định giá Bất động sản
Hỏi đáp pháp luật
Việc thu hồi chứng chỉ môi giới bất động sản được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp nào bị thu hồi chứng chỉ môi giới bất động sản?
Hỏi đáp pháp luật
Cấp chứng chỉ môi giới bất động sản
Hỏi đáp pháp luật
Thi cấp chứng chỉ môi giới bất động sản
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chứng chỉ môi giới bất động sản
279 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chứng chỉ môi giới bất động sản
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào