17:19 | 03/01/2022
Loading...

Xếp loại trung bình khá ngành luật kinh tế có thể trở thành đấu giá viên hay không?

Xếp loại trung bình khá ngành luật kinh tế có thể trở thành đấu giá viên hay không? Thời gian khóa đào tạo nghề đấu giá mất bao lâu?Người đã là luật sư sẽ được miễn đào tạo nghề đấu giá?

Xếp loại trung bình khá ngành luật kinh tế có thể trở thành đấu giá viên không?

Căn cứ Điều 10 Luật đấu giá tài sản 2016 quy định như sau:

Đấu giá viên phải có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

1. Công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt;

2. Có bằng tốt nghiệp đại học hoặc trên đại học thuộc một trong các chuyên ngành luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng;

3. Tốt nghiệp khóa đào tạo nghề đấu giá quy định tại Điều 11 của Luật này, trừ trường hợp được miễn đào tạo nghề đấu giá quy định tại Điều 12 của Luật này;

4. Đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề đấu giá.

Như vậy, một trong những điều kiện về bằng cấp là . Có bằng tốt nghiệp đại học hoặc trên đại học thuộc một trong các chuyên ngành luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng. Do đó, không hạn chế hay cấm người có xếp loại trung bình khá thì không được trở thành đấu giá viên.

Thời gian khóa đào tạo nghề đấu giá mất bao lâu?

Căn cứ Điều 11 Văn bản luật trên quy định về thời gian như sau:

1. Người đủ tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 10 của Luật này, có thời gian làm việc trong lĩnh vực được đào tạo từ 03 năm trở lên được tham gia khóa đào tạo nghề đấu giá.

2. Thời gian khóa đào tạo nghề đấu giá là 06 tháng. Người hoàn thành khóa đào tạo nghề đấu giá được cơ sở đào tạo nghề đấu giá cấp giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề đấu giá.

Người đã là luật sư sẽ được miễn đào tạo nghề đấu giá?

Căn cứ Khoản 1 Điều 12 Văn bản luật trên quy định đối tượng được miễn đào tạo như sau:

1. Người đã là luật sư, công chứng viên, thừa phát lại, quản tài viên, trọng tài viên có thời gian hành nghề từ 02 năm trở lên.

2. Người đã là thẩm phán, kiểm sát viên, chấp hành viên.

Như vậy, người đã là luật sư phải có thời gian hành nghề từ 02 năm trở lên mới được miễn đào tạo nghề đấu giá.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào