11:46 | 05/01/2022
Loading...

Phạt bao nhiêu tiền khi thuê người chưa thành niên bán rượu?

Thuê người chưa thành niên bán rượu bị phạt bao nhiêu tiền? Tôi tên Lam năm nay 46 tuổi quê ở Nghệ An, tôi làm nghề bán rượu. Hôm trước có người quen giới thiệu cho tôi bé Hoa 16 tuổi để giúp tôi bán rượu. Tôi thấy bé Hoa nhà nghèo khổ nên đã giúp thuê. Tôi muốn hỏi liệu hành vi của tôi có vi phạm pháp luật không? Tôi sẽ bị phạt bao nhiêu tiền nếu thuê Hoa bán rượu?

Căn cứ Điều 5 Luật phòng chống tác hại của rượu bia 2019 quy định về những hành vi bị nghiêm cấm trong phòng, chống tác hại của rượu, bia như sau:

- Xúi giục, kích động, lôi kéo, ép buộc người khác uống rượu, bia.

- Người chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia.

- Bán, cung cấp, khuyến mại rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi.

- Sử dụng lao động là người chưa đủ 18 tuổi trực tiếp tham gia vào việc sản xuất, mua bán rượu, bia.

...

Bên cạnh đó tại Điều 35 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định về việc xử phạt vi phạm các quy định về trách nhiệm của cơ sở kinh doanh rượu, bia như sau:

- Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

+ Cung cấp thông tin không đầy đủ, không chính xác về hoạt động kinh doanh của cơ sở theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền;

+ Không nhắc nhở hoặc không có biển cảnh báo đối với khách hàng về việc không điều khiển phương tiện giao thông sau khi uống rượu, bia.

- Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

+ Sử dụng lao động là người chưa đủ 18 tuổi trực tiếp tham gia vào việc mua, bán rượu, bia;

+ Thông tin về sản phẩm rượu, bia không bảo đảm chính xác, không có cơ sở khoa học.

- Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc loại bỏ yếu tố vi phạm trên sản phẩm (nếu có) và cải chính thông tin sai sự thật đối với hành vi quy định tại điểm b khoản 2 Điều này.

Như vậy theo quy định hiện hành đối chiếu với trường hợp bạn đề cập thì hành vi của bạn là hành vi bị nghiêm cấm và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt từ 10.000.000 - 15.000.000 đồng.

Trân trọng!

Võ Ngọc Nhi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào