14:57 | 24/01/2022
Loading...

Vụ án dân sự không có Hội thẩm nhân dân vẫn có thể diễn ra?

Em tên Nhân là sinh viên năm 2. Em muốn hỏi là Vụ án dân sự không có Hội thẩm nhân dân có thể diễn ra không? Những trường hợp đó là trường hợp nào? Tuần trước em có dịp đến Tòa huyện và thấy một phiên tòa diễn ra mà không có Hội thẩm nhân dân, xin hãy giải đáp giúp em thắc mắc này ạ

Căn cứ Điều 63 Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015 quy định về Hội đồng xét xử sơ thẩm vụ án dân sự như sau:

Hội đồng xét xử sơ thẩm vụ án dân sự gồm một Thẩm phán và hai Hội thẩm nhân dân, trừ trường hợp quy định tại Điều 65 của Bộ luật này. Trong trường hợp đặc biệt thì Hội đồng xét xử sơ thẩm có thể gồm hai Thẩm phán và ba Hội thẩm nhân dân.

Đối với vụ án có đương sự là người chưa thành niên thì phải có Hội thẩm nhân dân là người đã hoặc đang công tác tại Đoàn thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, Hội liên hiệp phụ nữ Việt Nam, cơ quan quản lý nhà nước về gia đình, cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em.

Đối với vụ án lao động thì phải có Hội thẩm nhân dân là người đã hoặc đang công tác trong tổ chức đại diện tập thể lao động hoặc người có kiến thức về pháp luật lao động.

Bên cạnh đó, theo Điều 64 Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015 quy định về hội đồng xét xử phúc thẩm vụ án dân sự như sau:

Hội đồng xét xử phúc thẩm vụ án dân sự gồm ba Thẩm phán, trừ trường hợp quy định tại Điều 65 của Bộ luật này.

Tiếp đó, tại Điều 65 Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015 quy định về xét xử vụ án dân sự theo thủ tục rút gọn như sau:

Việc xét xử sơ thẩm, phúc thẩm vụ án dân sự theo thủ tục rút gọn do một Thẩm phán tiến hành.

Như vậy, theo quy định hiện hành Hội đồng xét xử có thể sẽ không bao gồm Hội thẩm nhân dân trong một số trường hợp. Những trường hợp không có Hội thẩm nhân dân gồm các trường hợp khi có sự rõ ràng cụ thể (trường hợp xét xử theo thủ tục rút gọn) hoặc trường hợp đòi hỏi sự chuyên môn cao về xét xử (trường hợp xét xử phúc thẩm).

Trân trọng! 

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hội thẩm nhân dân

Võ Ngọc Nhi

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào