11:02 | 31/12/2021
Loading...

Mua bán bình xịt hơi cay để phòng thân có bị xử phạt không?

Tôi thấy có nhiều người có nhu cầu mua bình xịt hơi cay để tự vệ cho nên tôi có ý định buôn bán mặt hàng này. Cho hỏi việc mua bán bình xịt hơi cay có được pháp luật cho phép hay không?

Căn cứ Khoản 11 Điều 3 Luật Quản lý sử dụng vũ khí vật liệu nổ công cụ hỗ trợ 2017 công cụ hỗ trợ là phương tiện, động vật nghiệp vụ được sử dụng để thi hành công vụ, thực hiện nhiệm vụ bảo vệ nhằm hạn chế, ngăn chặn người có hành vi vi phạm pháp luật chống trả, trốn chạy; bảo vệ người thi hành công vụ, người thực hiện nhiệm vụ bảo vệ hoặc báo hiệu khẩn cấp, bao gồm:

- Súng bắn điện, hơi ngạt, chất độc, chất gây mê, từ trường, laze, lưới; súng phóng dây mồi; súng bắn đạn nhựa, nổ, cao su, hơi cay, pháo hiệu, hiệu lệnh, đánh dấu và đạn sử dụng cho các loại súng này;

- Phương tiện xịt hơi cay, hơi ngạt, chất độc, chất gây mê, chất gây ngứa;

….

Theo khoản 10 Điều 5 Luật này: Nghiêm cấm hành vi chiếm đoạt, mua bán, trao đổi, tặng, cho, gửi, mượn, cho mượn, thuê, cho thuê, cầm cố phế liệu, phế phẩm vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ.

Như vậy, theo các quy định như trên bình xịt hơi cay thuộc vào danh sách các loại công cụ hỗ trợ, pháp luật đã có quy định nghiêm cấm hành vi mua bán công cụ hỗ trợ. Do đó bạn mua bán bình xịt hơi cay là vi phạm pháp luật.

Nếu bạn cố tình thực hiện hành vi này mà bị cơ quan chức năng phát hiện, bạn có thể bị xử phạt với mức phạt từ tiền 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng, bị tịch thu tang vật theo quy định tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào